มอบศพให้โรงพยาบาล

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย Wannachai001, 22 มิถุนายน 2024 at 10:33.

1. Wannachai001

Wannachai001 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    80

มอบศพให้โรงพยาบาล

ผู้ถาม : กราบเรียนหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง คืออย่างนี้ครับหลวงพ่อ

พ่อของกระผมเป็นคนมีชื่อเสียงในวงราชการ อายุก็มากแล้ว สุขภาพใกล้จะกลับบ้านมิกลับบ้านแหล่ พ่อแกฉลาดรีบทำพินัยกรรมมอบศพให้โรงพยาบาลศิริราชทันที

ทีนี้ปัญหาก็มีอยู่ว่าเมื่อตายแล้วกระผมจะทำอย่างนั้นไม่ได้ เพราะพวกลูกๆทุกคนต่างก็เป็นใหญ่เป็นโตมีเงินมีทองมาก อยากจะเผาให้เป็นเกียรติ

สมมุติว่าแกตายไปแล้วเราไม่เอาไปให้โรงพยาบาล จัดการเผาเสียเองอย่างนี้วิญญาณของพ่อจะโกรธไหม และจะมาเล่นงานได้หรือไม่ ขอให้หลวงพ่อช่วยสงเคราะห์เป็นกันชนไว้ด้วยเถิดขอรับ

หลวงพ่อ : ท่านอาจจะเสียกำลังใจก็ได้นะ ก็การให้โรงพยาบาลเป็นมหากุศลนี่ อุทิศร่างกาย

ผู้ถาม : ตายแล้วเอากระดูกกระเดี้ยวไปให้ เอาศพไปให้ มีประโยชน์ด้วยหรือครับ

หลวงพ่อ : เอ้า เป็นกุศลใหญ่ เขาตั้งใจไว้ก่อนตาย "อัชฌัตติกทาน" ทานภายใน ได้อานิสงส์มาก

ผู้ถาม : ก็ตัดสินใจเอาเองนะ จะเผาก็มีเกียรติ แต่พ่อจะโกรธ จะไม่เผาก็กลัวจะเสียเกียรติ

หลวงพ่อ : เอางี้ซิ ปั้นหุ่นท่าน เอากระดาษทำหุ่นก็ได้ให้เหมือนพ่อแล้วเผา

ผู้ถาม : เผาจริงคือเอาหุ่นใช่ไหมครับ เอาตัวจริงให้โรงพยาบาล เป็นทางออกที่ดีนะครับ แล้วแบกก็ไม่หนักด้วยนะครับ

หลวงพ่อ : ใช่ๆ ไม่เหม็นด้วย

(จากธัมมวิโมกข์ ฉบับที่ 122 เดือนเมษายน 2534 หน้า 12)