มองหาประกันรถยนต์ที่ใช่ รองรับอุบัติเหตุรถชนไฟไหม้รถให้ปลอดภัยก่อน

ในห้อง 'ลงประกาศ ซื้อ-ขาย หรือทั่วไป' ตั้งกระทู้โดย Kendojame, 13 กุมภาพันธ์ 2024.

1. Kendojame

Kendojame สมาชิกใหม่

29 กันยายน 2018

ทุกวันนี้อุบัติเหตุบนท้องถนนนับว่าอยู่ในเหตุที่เกิดขึ้นได้บ่อยครั้ง แถมเสี่ยงเกิดขึ้นได้ทุกพื้นที่ด้วยไม่ว่าจะทั้งในเมืองกรุง ในต่างจังหวัดห่างไกล หรือในเมืองท่องเที่ยวก็ตาม แน่นอนว่าการหาทางเข้าถึงประกันรถยนต์ตั้งเเต่ต้นนั้นสำคัญมากๆ เพราะช่วยให้เรานั้นได้รับความคุ้มครองทรัพย์สินของรถเรา เช่น การชดเชยค่าสินไหมทดแทน เยียวยาค่าเสียหายแก่ผู้ประสบอุบัติเหตุ เเละซ่อมเเซมรถที่เกิดรถชนนั้นด้วย

อย่างไรก็ตาม มีหนึ่งในภัยอุบัติเหตุรถชนที่เราจำเป็นต้องรับมือไว้ด้วย ไฟไหม้รถยนต์ ซึ่งถือเป็นภัยอันตรายที่เกิดขึ้นหลังจากที่เกิดเหตุรถชนหนักหน่วงเเล้ว ถ้ารถเราดันเกิดกลิ่นไหม้รถ เเละเกิดประกายไฟด้วยเเล้ว โอกาสที่รถชนครั้งนี้อาจถึงขั้นไฟไหม้อย่างไม่คาดฝันเลย เพราะเหตุนี้ถึงทำให้เราจำเป็นต้องหาทางออกแก่ประกันรถยนต์ที่ใช่ ที่เราควรเลือกเอาไว้ก่อนที่เหตุร้ายจะเกิดขึ้นนั่นเอง

เมื่อเกิดเหตุไฟไหม้รถยนต์ เราจะหาทางออกอย่างไรดี ?

1.ใช้รถยนต์ที่ปลอดภัยจากเหตุไฟไหม้รถมากที่สุด

โดยเฉพาะในกลุ่มรถยนต์ไฮบริด หรือรถน้ำมันที่อายุการใช้งานยังไม่มาก ซึ่งส่งผลดีทำให้เราใช้งานรถยนต์ที่มีความปลอดภัยสูงจากเหตุไฟไหม้รถยนต์ ส่วนรถที่ไม่ค่อยแนะนำใช้นั่นคือ รถยนต์ที่ติดแก๊ส LPG เเม้จะเป็นรถที่ประหยัดเชื้อเพลิงมาก เเต่ก็เป็นรถที่มีความเสี่ยงเกิดไฟไหม้รถยนต์มากที่สุด หากเกิดอุบัติเหตุรถชนไปรถติดแก๊สมีโอกาสเกิดไฟไหม้รถได้ง่ายนั่นเอง

2.เลือกประกันรถยนต์ที่รองรับเหตุไฟไหม้รถเอาไว้ก่อนเลย

สำหรับประกันรถยนต์ที่รองรับเหตุไฟไหม้รถนั้นมีทั้ง ประกันรถยนต์ชั้น 1 ประกันรถยนต์ขั้น 2+ เเละประกันรถยนต์ชั้น 2 ที่สามารถคุ้มครองความเสียหายจากอุบัติเหตุไฟไหม้รถได้ ส่วนประกันรถยนต์ที่ต่ำกว่าชั้น 2 จะไม่คุ้มครองไฟไหม้รถยนต์เลย เเนะนำให้เราถือครองประกันรถยนต์ที่คุ้มครองเหตุไฟไหม้รถเอาไว้เนิ่นๆเลย

อ่านบทความเพิ่มเติม คลิก เคลมประกันรถยนต์

เปรียบเทียบประกันรถยนต์

3.เมื่อเกิดเหตุรถชนเเล้วเกิดกลิ่นไหม้ด้วย ให้รีบออกจากตัวรถทันที

ทันทีที่เกิดเหตุรถชนร้ายแรงขึ้นมา หากเกิดสัญญาณไม่ดีอย่าง '' มีกลิ่นไหม้ '' ที่มีสิทธิเกิดขึ้นหลังเกิดเหตุรถชนขึ้นมา กลิ่นไหม้บนรถนั้นมีความเสี่ยงสูงที่จะเกิดประกายไฟจนไฟไหม้รถในที่สุด ให้เรารีบตั้งสติเเละรีบออกจากตัวรถยนต์ที่กำลังจะไฟไหม้รถให้เร็วที่สุด
    ( เช็คเบี้ยประกันรถยนต์ คลิก )

4.อย่ามัวเเต่หวงสิ่งของมีค่าในรถช่วงที่เสี่ยงเกิดไฟไหม้รถยนต์

ถือเป็นสิ่งที่อันตรายมาก เพราะหากช่วงที่รถชนเเล้วใกล้จะเกิดไฟไหม้รถยนต์ เเต่เรายังห่วงสิ่งของมีค่าที่อยู่บนรถของเราอยู่ ตอนนี้เอาชีวิตให้รอดจากเหตุไฟไหม้รถก่อนจะดีกว่า รีบออกจากตัวรถยนต์ให้เร็วที่สุดก่อน

5.รีบติดต่อบริษัทประกันรถยนต์ให้มาในที่เกิดเหตุโดยเร็ว

หลังจากที่เราออกจากรถยนต์ที่ถูกไฟไหม้รถยนต์เเล้ว พยายามติดต่อแก่บริษัทประกันรถยนต์ให้มาในที่เกิดเหตุให้เร็วที่สุด เพิ่งที่จะได้เร่งช่วยเหลือเราหลังเกิดเหตุโดยทันที

6.รับการชดเชยค่ารักษาพยาบาลเเละใบเคลมประกันจากบริษัทประกันรถยนต์

เมื่อตัวแทน-พนักงานบริษัทประกันรถยนต์มาถึงที่เกิดเหตุเเล้ว หากเราได้รับบาดเจ็บมากก็จะเร่งช่วยเหลือเราไปโรงพยาบาลที่ใกล้ที่สุดโดยทันที หลังจากที่ไฟไหม้รถยนต์ดับเเล้วทางบริษัทประกันก็จะทำการสำรวจความเสียหายที่เกิดขึ้นจากตัวรถที่ไฟไหม้ เเล้วสรุปข้อมูลให้เราทราบ มอบใบเคลมประกันรถยนต์นำไปเคลมประกันต่อไป การเคลมประกันรถยนต์จากเหตุไฟไหม้เราจะได้รับทั้งค่ารักษาพยาบาลส่วนตัวเเละเคลมประกันรถเราที่เสียหายจากไฟไหม้รถตามทุนประกันที่เราเลือกไว้ด้วยครับ

เห็นไหมว่า การที่เราเตรียมพร้อมทำประกันรถยนต์ รองรับอุบัติเหตุไฟไหม้รถยนต์นั้นเป็นเรื่องที่สำคัญอย่างมาก เพราะเราไม่อาจรู้ได้ว่าอุบัติเหตุจะเกิดขึ้นเมื่อไหร่ ดังนั้นเรามีประกันรถยนต์ที่อุ่นใจคุ้มครองเหตุได้อย่างดียังไงก็โอเคที่สุดเเล้วล่ะครับ

ทำเรื่องประกันให้เป็นเรื่องง่ายๆคลิก สวัสดีดอทคอม ประกันรถยนต์แบบผ่อน ให้คุณผ่อนเงินสด 0% นาน 12เดือน ไม่ง้อบัตรเครดิต เลือกได้ทั้งประกันรถยนต์ชั้น 1 , ประกันรถยนต์ชั้น 2+ เเละประกันชั้นอื่นๆอีกมากมาย เบี้ยประกันถูกๆ สบายกระเป๋า

*เงื่อนไขเป็นไปตามที่บริษัทกำหนด ประกันออนไลน์คุ้มครองครบ จบที่เดียว สวัสดีดอทคอม โทร 02 098 5999