พุทธภูมิ และ พระอริยะ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย pump - อภิเตโช, 4 สิงหาคม 2009.

1. pump - อภิเตโช

pump - อภิเตโช เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เคยได้อ่านจากบางกระทู้ในเว็ปว่า พระโพธิสัตว์ หรือผู้ที่ ปราถนาพุทธภูมิ นั้นจะยังไม่สามารถเข้าสู่ ความเป็นพระอริยะเจ้าได้ คือ พระโสดาบัน พระสกิทาคามี พระ อานาคามี และ พระอรหันต์ ถ้าหากยังไม่ได้ลาจากความเป็นพุทธภูมิ

บางกระแส ท่านก็บอกว่าพระโพธิสัตว์บางองค์ก็ได้มรรคผลด้วยเช่นกัน

ท่านมีความเห็นหรือเคยทราบมาอย่างไร มีหลักฐานประกอบด้วยจะดีมากครับ

2. Athibongse

Athibongse สมาชิก

29 กรกฎาคม 2009
    อ้างจาก หลวงพ่อตอบปัญหาธรรม ครับ

3. pump - อภิเตโช

pump - อภิเตโช เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ขอบคุณครับ คุณ ATHIPONGSE

ถูกทีเดียวครับ แต่ก็เสียดายนะครับที่ไม่ได้นำพาสัตว์ออกจากวัฏสงสาร ถึงแม้จะเป็นพระอรหันต์แต่ก็คงจะพาไปไม่ได้เท่าพระพุทธเจ้า

ผมก็ ตั้งใจว่าจะเป็นคนขับรถไฟ แทนที่จะขับรถยนต์ครับ จะเดินทางโดยรถไฟก็ต้องลงทุนมาก ต้องสร้างราง ก่อไม้หมอน ถางป่า แต่บรรทุกคนได้มาก ราคาถูก ปลอดภัยกว่า รถยนต์ ครับ

4. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

1
    คุณ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Athibongse ยกตอบไว้ดีแล้วครับ....ตามนั้นหละครับ...

จะลาก็ลาสิครับ...กลับเร็วดี....ถ้าไม่ลาก็อยู่ต่อ.....สร้างบารมีต่อ...

พูดตามตรงนะครับคนที่ปรารถนาพุทธภูมิจริงๆ...จะลาไม่ใช่เรื่องง่ายๆนะครับ.....ไม่ใช่ไปกราบพระพุทธรูปแล้วบอกว่าลา.......ใจมันไม่ใช่ตัดได้ง่ายๆนะครับ......จะลาต้องออกจากใจ....ไม่ใช่ออกจากปาก....

5. Athibongse

Athibongse สมาชิก

29 กรกฎาคม 2009
    เห็นด้วอย่างยิ่งครับกับคุณ Phanudet<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2318028", true); </SCRIPT> ครับ
    ผมเองก็ยอมเก็บสะสมกำลังใจไปเรื่อยๆเหมือนกันครับ
    หวังว่าจะได้เป็นพระโปรดโลกในวันข้างหน้า

6. นุภาวัฒน์

นุภาวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมคงไปทางเรือเช่นเดิมครับ แต่เป็นเรือลำใหญ่มาก บรรทุกเพื่อนร่วมทุกข์ได้มาก

เมื่อความปรารถนาเป็นเช่นนั้น จะไปคนเดียวคงมิได้ครับ
    อนุโมทนากับท่านด้วยครับ

7. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    23
    พระโพธิสัตว์ จะหยุดอารมณ์ของการตัดกิเลศ โดยไม่ถึงขั้นเป็นพระอริยเจ้าครับ

แต่ พระโพธิสัตว์ มีกำลังใจเทียบเท่าพระอริยเจ้าครับ

8. pump - อภิเตโช

1
    กล่าวคือ เราสามารถที่จะพยายามตั้งอารมณ์และกำลังใจไว้ เท่าพระอริยะเจ้า ในขณะเดียวกันก็สร้างบารมีในแบบของพุทธภูมิได้ด้วยนะครับ สาธุ

9. CHOTIYA

CHOTIYA เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2008
    ผู้ที่มุ่งพุทธภูมิจะเน้นณาน ทศบารมี ด้านปํญญาเมื่อแจ้งใน สังขารุเปกขาญาณ เห็นว่ากายไม่ใช่ตัวตน ขันธ์ไม่ใช่ตัวตน จิตไม่ใช่ตัวตน จะเห็นว่าไร้ทวิลักษณ์ สุขทุกข์เหมือนกัน นรกสวรรค์เหมือนกัน ช่วงเวลาไม่มี เมื่อละร่างก็พร้อมที่จะกลับมากำเนิดใหม่เพื่อบำเพ็ญบารมีต่อไป ในเวลาที่ท่านแจ้งในสังขารุเปกขาญาณถ้าท่านละพุทธภูมิท่านสามารถบรรลุอรหัตผลในวันนั้นได้เลย