"พวกเราชาวพุทธรักษาศาสนาร่วมกัน" : องค์หลวงปู่น้อย ญาณวโร

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย Nana nora, 25 มิถุนายน 2023.

1. Nana nora

Nana nora สมาชิก

กระทู้เรื่องเด่น:
    5

#พวกเราชาวพุทธรักษาศาสนาร่วมกัน

“...มีในบัญญัติกระเทยหนึ่งห้ามบวชในศาสนา คนบ้าก็ห้ามบวชในศาสนา คนเป็นโรคที่สังคมรังเกียจก็ห้ามบวชในศาสนา คนที่ติดคดีอาญาก็ห้ามบวชในศาสนา แล้วจะว่ายังไง แล้วบวชกันหมดเลย มีแต่กระทิงกระเทย นะค่ะ นะขาอยู่ ไปวันนั้นเราไปกราบเจ้าคณะอำเภอ จ๋าจ๊ะ จ๋าจ๊ะ อยู่นั่น มันเสียววูบลงในหัวใจเรา พระวินัยมีแต่พวกเราไม่ยอมทำตามพระวินัย มันก็เลยทำลายศาสนาไปเรื่อย ๆ ไปเรื่อย ๆ พูดให้ฟังนะลูกนะ พูดเป็นอุทาหรณ์สอนใจให้พวกเรานั่นแหละ รักษาศาสนาร่วมกันลูก หูไวตาไวร่วมกัน หูดีตาดีร่วมกัน ตรงนั้นไม่ถูกก็บอกแก่ผู้ที่เขารู้ แจ้งตำรวจบ้าง บอกพระเถรานุเถระชั้นผู้ใหญ่ที่ท่านทรงธรรมทรงวินัยบ้างว่า ฝากเข้าไปดูแลหน่อย

พระนั้นมีเมีย พระนั้นเมาเหล้า พระนั้นไปหาเรี่ยไรใส่ย่ามใส่กระเป๋าใส่พุงเปรตพุงผีของตัวเอง พระเข้าคลับเข้าบาก็ว่าไปถ้าเห็น ดูร่วมกันนะ ร่วมด้วยช่วยกันพวกเราชาวพุทธ หูไวตาไวแล้วก็รีบแจ้งตำรวจ รีบแจ้งผู้มีส่วนเกี่ยวข้อง เอ้า...แล้วจะบอกว่าเรื่องของเขานี่ไม่ได้นะลูกนะ ในสมัยพุทธกาลพูดให้ฟังตรง ๆ นะ ผู้ที่ฟ้องพระมากที่สุดก็คือ พระนางวิสาขา พระไม่ดี ไม่สมควร ไปจีบเมียเขา พระไม่สมควรไปจับเนื้อต้องตัวผู้หญิง พระไม่สมควรไปเกี้ยวผู้หญิง พูดหลอกผู้หญิง พระไม่สมควรไปลักของเขา พระนางวิสาขาไปฟ้องพระพุทธเจ้าทั้งหมดนะ นี่พ่อพูดให้ฟังตรง ๆ นะไปค้นดูในคัมภีร์นั่น แล้วพวกเราะจะไม่กล้าเหรอ ช่างเถอะใครจะทำอะไรก็ทำเถอะ เราดีแล้ว ลูกคิดผิดนะ ศาสนาพุทธไม่ได้สอนอย่างงั้น ไปเปิดตำราดูสิลูก...

พระธรรมเทศนา : องค์หลวงปู่น้อย ญาณวโร
    วัดป่าห้วยริน ต.หัวนาคำ อ.กระนวน จ.ขอนแก่น
    ๒๗ มีนาคม ๒๕๖๕