พลังของมนต์ต่างๆ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jerajajen, 15 เมษายน 2008.

1. jerajajen

jerajajen เป็นที่รู้จักกันดี

การที่เราสวดมนต์ทุกวันนั้นพลังจะสะสมในตัวเราหรือปล่าครับ หรือว่าอยู่ที่ใหนครับ ใครพอจะให้คำตอบได้ครับ

2. phan909

phan909 เป็นที่รู้จักกันดี

นี่คือคำตอบครับพี่น้อง การสวดมนต์ทุกๆวัน นั้นได้อานิสงค์คือ
    1. มีสติสัมปัชชัญญะครบถ้วนสมบูรณ์
    2. มีศีลธรรมประจำใจ
    3. มีพุทธานุภาพตาข่ายเพชรพระพุทธเจ้าคุ้มครอง
    4. มีนิพพานเป็นที่ไป(เรื่องนี้หาอ่านได้จากหนังสือพระไตรญาณบ้านธรรมมะโต)
    5. ป้องกันจากอุปัตวเหตุและอุปัตวภัย โจรภัย อัคคีภัย
    ในเรื่องพลังงานที่สะสมในตัวที่คุณถามถึงนั้น พลังงานนั้นคือพลังบุญ และพลังจิต ที่อยู่ในจิตของคุณ ดังนั้นผู้ปฏิบัติธรรมพึงรู้ได้เฉพาะตนครับ

3. thananyi

thananyi Active Member

25 กันยายน 2006
    การสวดมนต์ทำให้รู้ว่าขณะสวดบางครั้งเราขาดสติ ใจส่งออกนอกและปากท่องไปเรื่อยๆ จนบางครั้งลืมท่องแล้วหรือยัง
    จากประสบการณ์โดยตรงครับ

4. fujyjo

fujyjo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    การสวดมนต์เปงการทำให้เรามีสติตลอดเวลาคับ

5. พี่หนวด

พี่หนวด Active Member

เรื่องนี้เป็นปัจจตัง ต้องลองทำเองจึงจะรู้ถึงพลานุภาพและพุทธานุภาพ คนอื่นเล่าให้ฟังมีแต่เรื่องไม่แน่ใจ ลองทำเองแน่ใจชัวร์

6. ป.วิเศษ

ป.วิเศษ เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    พลังอยู่ที่ "จิต" จิตสงบ ก็มี "พลัง"

May the power be with you... ... ]]]]]> OB1

7. พงศ์830

พงศ์830 เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2008
    อนุโมทนาสาธุครับ

กยิราเจ กยิราเถนัง

พึ่งทำอระไร พึ่งตั้งใจทำโดยสุจริตครับ....

8. BlueBlur

BlueBlur เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2008
    สวดมนต์ ควรเข้าใจในบทสวดด้วยนะครับ จะได้อานิสงค์เยอะ พร้อมเกิดญาณทัศนะได้เร็วขึ้นครับ

9. yaba150

yaba150 เป็นที่รู้จักกันดี

ยอดเยี่ยมเลยครับ

10. mol2516

mol2516 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ไม่อยากให้สวดมนต์ที่เน้นการขอพรนะครับ ลองสวดบทเช่น ธรรมจักรกัปวัตนสูตร หรือพาหุง เป็นบทสรรเสริญ และบรรยายคำสอนของพระพุทธเจ้า และอยากให้ผู้สวดมนต์พยายามหาคำแปล มิใช่แต่ท่องบ่นโดยไม่รู้ความหมายครับ

11. มอส เมืองเพชร

มอส เมืองเพชร Active Member

11 พฤศจิกายน 2008
    ได้แน่นอน ได้แค่ไหน มีหลายท่านกล่าวไว้ข้างต้นแล้ว

12. ทดแทน

ทดแทน เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    ผมสวดเกือบทุกวันนะครับจะพยายามมทำให้ได้ทุกวันครับเวลาสวดเสร็จจะรู้สึกปลื้มปิติบอกไม่ถุกครับ