พระ กับ บทสวด

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย chattrg, 6 ธันวาคม 2008.

แท็ก:
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    จำเป็นไหมครับ ว่า
    เราแขวนพระไหน ต้อง สวดมนต์นั้น

เช่น
    วันนี้ แขวนสมเด็จ พอว่าง ก็ สวด ชินบัญชร
    แขวน ขุนแผน หลวงพ่อพูล ก็ สวดบทขุนแผน
    แขวน หลวงปู่กาหลง ก็ สวดบทของท่าน

อย่างผม ไม่ว่า แขวนอะไร
    ก็ สวด อิติปิโส หรือ บทจักรพรรดิ์(หลวงปู่ดู่) ทั้งที่ ไม่มีพระท่าน

ถามตามหัวข้อ ครับ
    จำเป็นไหม

2. ศิษย์ต่างแดน

ศิษย์ต่างแดน เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2007
    ขออนุโมทนาด้วยครับ สวดมนต์เป็นมงคลแก่ชีวิตครับ เเขวนพระให้ระลึกถึงพระ สวดมนต์เราก็ระลึกถึงพระ มีพระในใจ เหมือนกัน สาธุครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้