พระเครื่อง เครื่องลางสารพัดชนิดกับการเดินทางด้วยเครื่องบิน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย tchai72, 12 ตุลาคม 2012.

1. tchai72

tchai72 เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยครับ ถ้าเราเดินทางด้วยเครื่องบินไปยังต่างประเทศแล้วเราห้อยสารพัด
    พระเครื่อง เครื่องลางของขลังไว้กับตัวเนี่ย จะผ่านด่านทั้งในและต่างประเทศหรือไม่ครับ โดยปกติผมไม่ค่อยกล้าเสี่ยงเลย พกแต่พระที่ห้อยคออยู่ นอกเหนือจากนั้น
    เก็บไว้ที่บ้านครับ ไม่ทราบว่าท่านไหนมีประสบการณ์ผ่าน ตม. แล้วเจอตรวจไหมครับ
    ชาย

2. ovoballovo

ovoballovo Active Member

18 มิถุนายน 2012
    รอคำตอบ อยากทราบเหมือนกันครับ :cool::cool::cool:

3. tarantura

tarantura สมาชิก

ผมไม่แน่ใจว่าหมายถึงห้อยคอไป หรือเอาพระใส่กระเป๋าไปนะครับ

แต่ถ้าห้อยคอ ผมเคยไปเยอร์มัน กับกาตาร์ ห้อย 3 องค์ ตอนผ่านสัญญาณเขาให้ถอดสร้อยออก พอเขาเห็น เขาก็ถามนะครับว่าคืออะไร ผมก็ตอบไปว่าเป็นเรื่องราง กับตัวแทนพระพุทธเจ้า เหมือนกันไม้กางเขน เขาก็ไม่ได้ว่าอะไร เหมือนว่าเขาจะพอเข้าใจนะครับ ทั้งไปและกลับเขาก็ไม่ว่าอะไร

แต่ตอนไปญี่ปุ่นกับสิงคโปร์ เขาไม่ถามครับท่าน

4. tchai72

tchai72 เป็นที่รู้จักกันดี

ทั้งห้อยคอ คล้องหูกางเกงรวมกับกล้องส่อง ตะกรุดที่เอวดอกยาวสักห้านิ้ว
    ตะกรุดไผ่รวกที่คอดอกโตๆ อะไรทำนองนี้น่ะครับ ว่ามันจะโดนไหมหนอ
    แล้วถ้าโดน ตม.มันจะขอผ่าตะกรุดผมดูไหมเนี่ย นี่ยังไม่รวมพวกเขี้ยวงา
    สารพัดนะครับ เพราะจะรวมไปกับกระเป๋าถือก็ไม่รู้จะผ่านหรือเปล่า เพราะผมว่า
    ในสายตาชาวต่างชาติที่ไม่ใช่คนพุทธ ของพวกนี้คงดูแปลกมากๆ แน่ๆ ครับ
    หรือถ้าใส่ในกระเป๋าเดินทางผมว่าก็ไม่อยากเอาท่านโหลดลงใต้ท้องเครื่องครับ
    ซึ่งก็ต้องโดนเอ๊กซ์เรย์เช่นกันครับ
    ชาย

5. chaiyaput

chaiyaput เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2010
    ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ ผมห้อยไปมาหลายประเทศแล้ว เขาก็จะถามเราก็ตอบเข้าไป แต่บางประเทศไม่ถามอะไรเลย เวลาจะผ่านเข้าเครื่องแสกนก็นิมนต์ท่านเก็บไว้ในกระเป๋าถือผ่านเครื่องแสกนก็โอเคครับ แต่ถ้าเป็นเครื่องลางของแหลมคม หรือ ทำด้วยลูกปืนเก่าแบบนี้ จะมีปัญหาแน่นอนครับ ไม่ผ่านแถมจะอาจจะต้องโดนสอบสวนด้วยนะครับ