พระเครื่องเมืองสรรคบุรี

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย สังขารไม่เที่ยง, 16 มิถุนายน 2008.

1. สังขารไม่เที่ยง

สังขารไม่เที่ยง เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2007
    ชมรมพระเครื่อง

<TABLE cellSpacing=5 cellPadding=1 width="20%" align=left border=0><TBODY><TR bgColor=#400040><TD>[​IMG]
    พระสรรค์นั่งไหล่ยก(รูปขยาย)

</TD></TR></TBODY></TABLE>สวัสดีครับ ท่านผู้อ่านที่รักทุกท่าน วันนี้เรามาคุยกันถึงพระเครื่องเมืองสรรคบุรีกันดูบ้างนะครับ อำเภอสรรคบุรีเป็นอำเภอหนึ่งของจังหวัดชัยนาท และเป็นเมืองเก่าแก่เมืองหนึ่ง ที่มีกรุพระเครื่องที่โด่งดังมากมาแต่ในอดีต ก็คือพระสรรค์ยืนและพระสรรค์นั่ง กรุที่พบก็มีอยู่หลายกรุ เช่น กรุวัดท้ายย่าน กรุวัดบรมธาตุ และกรุวัดส่องคบ เป็นต้น

พระลีลาเมืองสรรค์และพระสรรค์นั่งนั้น เป็นพระศิลปะอยุธยายุคต้น เท่าที่พบมีทั้งเนื้อดินและเนื้อชิน พิมพ์ที่พบ ได้แก่ พระลีลาพิมพ์คางเครา พระลีลาพิมพ์ข้างเม็ด และพระลีลาเมืองสรรค์ ส่วนพิมพ์ลีลาคางเครานั้นพบน้อยและนิยมมากที่สุด พระสรรค์นั่งนั้น พบพิมพ์พระสรรค์นั่งไหล่ยก พิมพ์ไหล่ตรง พิมพ์แขนอ่อนซุ้มไข่ปลา และพิมพ์รัศมี เป็นต้น ส่วนพระสรรค์นั่งนั้น นิยมพิมพ์ไหล่ยกมากที่สุด ส่วนกรุที่นิยมมากที่สุดก็คือกรุวัดท้ายย่าน ซึ่งเป็นพระ เนื้อดินที่มีเนื้อละเอียดกว่าทุกกรุที่พบในอำเภอสรรคบุรี <TABLE cellSpacing=5 cellPadding=1 width="20%" align=right border=0><TBODY><TR bgColor=#400040><TD>[​IMG]
    พระสมเด็จ (โมก1) / พระวัดไชโย (โมก2)

</TD></TR></TBODY></TABLE>

พุทธคุณของพระสรรค์ยืนและพระสรรค์นั่งนั้น โด่งดังมาช้านานแล้ว ในด้านอยู่ยงคงกระพันชาตรีและแคล้วคลาด ปัจจุบันนี้นับว่าเป็นพระที่หายากองค์หนึ่งครับ สนนราคาก็ย่อมสูงเป็นธรรมดา โดยเฉพาะพระลีลาคางเครา และพระสรรค์นั่งพิมพ์ไหล่ยก ในวันนี้ผมได้นำรูปพระสรรค์นั่งพิมพ์ไหล่ยกของกรุวัดท้ายย่านมาให้ชมกันหนึ่งองค์ครับ แล้วก็เช่นเคยขอตอบปัญหากันซักฉบับนะครับ

เรียน คุณแทน ท่าพระจันทร์ ที่นับถือ

เนื่องจากกระ ผมมีพระเครื่องอยู่แต่ไม่รู้ว่าแท้หรือปลอม อยากขอรบ กวนคุณแทนให้ช่วยพิจารณาให้

1. พระสมเด็จพิมพ์ใหญ่

2. พระสมเด็จพิมพ์ 7 ชั้น

สุดท้าย ขอให้คุณแทน ท่าพระจันทร์ จงมีแต่ความสุขความเจริญยิ่งๆ ขึ้น

ขอขอบคุณ

โมก

ตอบ คุณโมก

ขอบคุณในคำอวยพรครับ ขอให้คุณและครอบครัวมีความสุข ความเจริญตลอดไปครับ ปัญหาของคุณผมขอตอบตามนี้ครับ

1. พระสมเด็จ พิมพ์ใหญ่ พิจารณาจากรูป เขาคงจะทำให้เป็นพระสมเด็จ วัดระฆังฯ ครับ แต่ผิดพิมพ์ผิดเนื้อ จึงไม่น่าจะแท้ครับ

2. พระสมเด็จ วัด(เกศ) ไชโย พิมพ์ 7 ชั้นนิยม พิจาร ณาจากรูปผิดพิมพ์ผิดเนื้อครับ จึงไม่น่าจะแท้ครับ

http://www.matichon.co.th/khaosod/v...ionid=TURNd053PT0=&day=TWpBd09DMHdOaTB4Tmc9PQ==