พระสมเด็จ ชุดที่ ๒ ช่วยกันหาวัดหน่อยครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย lekpluto, 30 พฤษภาคม 2008.

1. lekpluto

lekpluto เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2007
    ใครหาวัดได้มากที่สุด มีรางวัลให้ เอาป่าว.....

ไฟล์ที่แนบมา:

2. parasite_moll

parasite_moll Active Member

องค์ที่สองใช่พิมพ์พระครูมูล มีหน้ามีตาของวัดประสาทหรือเปล่าครับ

เดาเอาล้วน ๆ เลยนะพี่เล็ก แต่เคยเห็นเนื้อไม่แกร่งขนาดนี้(ในรูป) นะพี่

//เดาคนที่ 1 คับ 55555

3. lekpluto

องค์แรก ข้างหลัง มีอักษร ศ และ พ เป็นของหลวงพ่อจ้อยหรือเปล่าครับ คุณหน่อง

4. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ผู้อาวุโส ไม่ใช่ครับ พระชุดนี้เก็บเก่า ข้าน้อยไม่ค่อยสันทัดเรื่องพระสมเด็จเสียด้วยต้องรอ เสี้ยวเฮี้ยบเอก ซินะวัด มาตอบแบบฟันธงแล้ว
    ผู้อาวุโส ข้าน้อยขอลาก่อนฯ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤษภาคม 2008
  5. lekpluto

สมเด็จพระครูมูล วัดสุทัศน์

พี่มีพระสมเด็จพระครูมูลอยู่เหมือนกันครับ แต่เป็นเนื้อขาว ไม่เคยเห็นเนื้อผงน้ำมัน ไม่แน่ใจว่า มีหรือเปล่า ? สมเด็จพระครูมูล วัดสุทัศน์ ที่พี่มีอยู่ องค์นี้ครับ

6. นิโรธสมาบัติ

นิโรธสมาบัติ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2007
    ฟันธงครับ องค์ที่ 3 สมเด็จพิมพ์ฐานหมอน หลวงปู่หินวัดระฆัง ออกปี 2500

ส่วนองค์ที่ 4-5 ไม่ฟันธง น่าจะเป็นของหลวงปู่หินทั้งคู่ครับ เพราะ เนื้อคล้าย ๆ กันกับองค์ ที่ 3 ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤษภาคม 2008
  7. lekpluto

พระสมเด็จพิมพ์ฐานแซม วัดระฆัง กรุวัดละครทำ กทม.

ขอบคุณ ท่านนิโรธสมาบัติ มากนะครับ อย่างน้อยผมก็รู้แล้วล่ะว่า องค์ที่สาม พิมพ์ฐานหมอน เป็นของหลวงปู่หิน วัดระฆัง องค์นี้ แม้จะเป็นพระลูกวัดธรรมดา แต่วิทยาคมไม่ธรรมดาครับ ไม่ด้อยไปกว่าหลวงปู่นาคเลย

ผมเป็นเด็กเกิดริมคลองมอญ ตรงข้ามกองเรือเล็ก แล้วมาตั้งรกรากอยู่ในวัดชิโนรส อยู่ไม่ห่างจากวัดระฆังเท่าไรนัก ดังนั้น โอกาสที่จะได้พระจากวัดระฆัง หรือ วัดที่อยู่บริเวณใกล้เคียงมีมาก ยิ่งพระวัดชิโนรส ฯ ด้วยแล้ว มีหลายองค์ หลายรุ่น หลายแบบเชียวล่ะครับ แล้วจะทะยอยนำภาพมาให้ชมกัน เจอที่ไหนอย่าให้หลุดมือเชียวครับ เพราะพระเกจิอาจารย์ยุคนั้น เยี่ยมยอดด้วยวิทยายุทธกว่ายุคนี้ ชนิดเทียบกันไม่เห็นฝุ่น

โอกาสนี้ ขอนำเสนอพระวัดระฆัง พิมพ์ฐานแซม กรุวัดละครทำ กทม. ซึ่งเป็นวัดที่สมเด็จโต ฯ ท่านไปสร้างเจดีย์นอนไว้ที่นั่น และบรรจุพระชุดนี้ไว้ ที่รู้จักกันอย่างแพร่หลายก็คือ พระสมเด็จเนื้อตะกั่วถ้ำชา ที่พวกขี้ยานำมาถวาย หลังจากปฏิญาณกับท่านว่าจะเลิกดูดยา ทุกวันนี้ ใครมีใครก็หวง ไม่มีโอกาสได้พบเห็นกันบ่อยนัก

องค์นี้นะครับ ขนาดว่า มีคนเอาพระหลวงปู่ภู พิมพ์แซยิด มาแลก ผมยังไม่เอาเลย เขาจะแลกเอาไปแกะใหม่ แล้วจะเอาไปทำอะไรต่อนั้น ผมไม่ทราบครับ แต่ถ้าผมมีโอกาส ผมก็อยากแกะใหม่เหมือนกัน แต่คงไม่ไปหลอกใครว่าเป็นพระสมเด็จวัดระฆังแน่นอน ต้องบอกเขาตามตรง ว่าขึ้นจากกรุวัดละครทำ แล้วนำมาแกะ เพราะถือคติที่ว่า ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน แขวนพระดี ต้องเป็นคนดีด้วย พระจึงจะคุ้มครอง