พระคะแนน ............ วัดใด...

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย สุทธิดา, 31 มกราคม 2008.

1. สุทธิดา

สุทธิดา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2007
    ได้พระสมเด็จมา(อีกแล้ว)แต่เป็นพระคะแนน แตกลายงา สวยเชียว เหมือนเดิม....ไม่ทราบว่าหลวงพ่อองค์ใดหรือท่านใดเป็นผู้จัดสร้างและอธิฐานจิต รบกวนอีกสักองค์
    (good)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      736.7 KB
      เปิดดู:
      276
      ขนาดไฟล์:
      677.8 KB
      เปิดดู:
      167
  2. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ตอบคุณสุธิดาครับ อย่าว่าผมสอนนะครับ การเล่นพระสมเด็จเล่นยากครับ

เพราะไม่มีสถานที่บอกอย่างเก่งถ้าดูเนื้อแล้วก็บอกแท้แต่ไม่รู้ที่ หรือดี ผมเองก็

ไม่เล่นแค่ดูเฉยๆ ภาษาพระท่านบอกว่าพระในฝันครับ ผมว่าเรามาเล่นพระเนื้อ

ดินพระเกจิยุคปี 2510 ขึ้นมาดีกว่าง่ายกว่าและเป็นสากล การจะชี้วัดเลยว่าแท้

มันยากนะครับ คนบางคนก็ยังไม่เคยเห็นของจริงเลย เห็นแต่ในรูปแม้ตัวผม

เอง แต่ถ้าคุณชอบผมจะหาข้อมูลมาลงให้ศึกษาครับ กระทู้นี้ผมไม่อาจเอื้อม

บอกว่าตัวเองเก่งหรือเซียน แต่ช่วยนำเสนอข้อมูลที่ถูกต้องจากผู้ที่เชื่อถือได้

และเป็นพระที่วงการยอมรับ

ถ้าไม่ถูกใจหรือไม่ชอบใจอะไร ผมนายอดุลย์ เมธีกุล กราบขออภัยเพื่อน

สมาชิกที่อ่านทุกท่านด้วยครับ

3. สุทธิดา

สุทธิดา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2007
    ขอบคุณคนใจดีจ๊า...

(good) แค่เข้ามาทักทายหรือให้คำแนะนำก็ยินดียิ่งแล้ว ขอบพระคุณมากนะคะ เพียงแต่ว่าใจชอบพระสมเด็จดูมีมนต์ขลังในตัวเองดี ถูกโกงมาก็แยะ ถูกหลอกมาก็เยอะ แต่ให้กำลังใจตัวเองเสมอว่าพระแท้อยู่ที่การบูชาของเรา เนื้อไม่ใช่ไม่เป็นไร **(คิดๆแล้วก็สงสารตัวเองเหมือนกัน 555)**

ขอบพระคุณมากคะ ถ้าอย่างนั้นพระเนื้อดินก็น่าสนนะคะเพราะไม่ค่อยชอบเป็นพวกเหรียญหรือโลหะสักเท่าไหร่คะ เพราะความสวยงาม ในตัวพระเองไม่เหมือนกัน

หรือต่างมุมมองก็ไม่ทราบแล้วแต่ความชอบของแต่ละคนนะคะ ขอรายละเอียดเรื่องพระเนื้อดินด้วยคะ ยินดีเป็นอย่างยิ่งเลยคะ

คุณสุทธิดา กล้าหาญ ค่ะ

4. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ขอบคุณครับ พระเนื้อดินมีเสน่ฆ์มากครับทั้งเนื้อหาพิมพ์ที่สวยงามตามสมัย ทวา ลพบุรี กำแพง สุโขทัย อยุธยา ลองเข้าดูในกระทู้บางกระทู้ที่ผมเอามาลงโดยนำมาจากเวบที่วงการยอมรับ ตัวผมเองก็มีพระหลายยุคแต่ไม่ได้จำหน่ายเพราะชอบ พระเนื้อโลหะประเภททองเหลือง พระหล่อโบราณก็น่าศึกษาครับเก่าธรรมชาติดี กระแสของเนื้อทองมีเสน่ห์ดูขลังดีครับ

5. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

"สมเด็จเสร็จทุกราย" นี่คือคำพูดที่ได้ยินบ่อยๆในวงการพระแท้ คือใครอยากได้พระสมเด็จ หรือใครมีให้เช่าหรือว่าใครมีในครอบครอง ถ้าไม่ใช่คนมีบุญหรือมีเมตตาต้องกันกับสมเด็จโตท่าน ไม่มีทางมีเลยครับ และบางทีคนสะสมพระสมเด็จมาตลอดชีวิต หมดไปเป็นสิบๆล้าน ยังไม่มีของแท้สักองค์เลย ผมเองเคยเห็นข้าราชการเกษียรอายุ เอาเงินไปเช่าสมเด็จ เก็บเอาไว้ แต่สุดท้ายพระนั้นๆเก๊ทั้งหมด บางคนมีพระเป็นพันๆองค์สมเด็จด้วย ก็เป็นพระเก๊ทั้งหมด เพราะไม่ได้ศึกษา แต่ฟังจากนิทานพื้นบ้านที่คนหรือพวกจับโป้ยเล่าให้ฟัง พระที่สมเด็จโตปลุกเสก ถือว่าเป็นสุดยอดเป็นที่สุดของพระที่คนอยากได้ คิดดูเป็นตรรกง่ายๆ พระที่สมเด็จโตปลุกเสก คนอยากได้ทั้งแผ่นดิน จะมีราคาแค่องค์ละ300-500-700 หรือมีขายเป็นชุดๆหรือครับ ถ้าราคาพระของสมเด็จโตถูกอย่างนั้น ใครก็มีได้ ไม่ต้องเป็นคนดีไม่ต้องสวดคาถาชินบันชร เป็นคนรวยหรือมีเงินอย่างเดียวเท่านั้น ลองคิดดูนะครับ