ฝึกมโนยิทธิที่บ้านยังไงดีคับ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย ballbeamboy2, 22 มิถุนายน 2014.

1. ballbeamboy2

ballbeamboy2 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    ช่วงนี้ผมพยายาม นั่งสมาธิแบบจริงๆจังๆ(ไม่เกิน5นาที ) ปกติผม ก็ดูลมหายใจ ถ้านึกขึ้นได้นะ ก็ดูลมให้ครบ10ครั้ง หรือ 3 ครั้งบ้างไรประมาณนี้

แล้วมโนยิทธิ เท่าที่ผมเคยได้เรียนมาหรือฝึกมา ก็คือ ภาวนานะมะ พะทะ หายใจเข้า นะมะ หายใจออก พะทะ คือผมเคยฝึกกับครูฝึกที่เป็นฆราวาสอะนะ เคยขึ้นไปแดนพระนิพพาน ตอนที่ไปเข้าถามเห็นชุดแต่งกายเป็นไง ผมก็ตอบไป ก็ตอบถูก ตอนนั้นที่ตอบ คือ ใช้ความรู้สึกอย่างเดียวไม่ได้เห็นชัด จากตานะครับ

เลยอยากถามพวกท่านที่มีความดี ว่าฝึกยังไงเหรอครับ แล้วอาการที่จะเจอจะเป็นยังไง

2. nataphat

nataphat เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าจะไปเองแบบเลิกถามก็ไปกำลังสูงๆหน่อย แต่ฝึกเองที่บ้านก็ใช้ทิพยจักขุญาน เดาของที่ซ้อน เหตุการที่จะเจอไรก็ได้เงินในกระเป้ารถเมลล์สายที่จะวิ่งมา จำอารม อารมสมาธิต่ำไปไหมคนถาม

3. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ถ้าเคยฝึกมาแล้วก็ซักซ้อมอารมณ์ตามนั้นเลยครับ ถ้าฝึกได้แล้วก็ทำตามที่ครูฝึกท่านบอก หลังจากนี้ก็ฝึกเองได้ ก็คือซักซ้อมอารมณ์ให้ทรงตัว ไปกราบพระบ่อยๆ หรือจะฝึกแบบท่านข้างบนกล่าวก็ได้ครับ

4. Wannachai001

Wannachai001 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    80

ท่านอาจารย์พุธ ท่านเป็นพระสงฆ์เช่นเดียวกับหลวงพ่อฤาษีนะครับ ท่านไม่ใช่พระพุทธเจ้าที่จะรู้รอบรู้ครบหมดทุกอย่าง

พระอริยสงฆ์มีความรู้ในกองกรรมฐานไม่เท่ากันทุกองค์ครับ ท่านอาจารย์พุธคงยังไม่ทราบถึงวิธีการฝึกมโนมยิทธิโดยละเอียดถึงได้กล่าวไปแบบนั้น

คุณก็ไม่ได้เข้าไปศึกษาและฝึกมโนมยิทธิด้วยแน่นอน ได้แต่เพียงยกเอาคำของครูอาจารย์ท่านอื่นมาอ้างอิง และ ยังไม่ได้พิสูจน์ด้วยตัวของคุณเองว่าวิชานี้เนื้อแท้เป็นอย่างไร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กรกฎาคม 2014
  5. five304

five304 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2007
    ผมว่าเป็นการแชร์ธรรมะที่ไม่สอดคล้องกับคำถามนะครับ ควรทบทวนคำถามอีกครั้ง ตอบได้ก็ตอบ ตอบไม่ได้ก็อย่าเอาคำพูดท่านอื่นมาแชร์ มันผิดสถานที่ ผิดกาลเทศะ

องค์ประกอบของวาจาสุภาษิต

๑.ต้องเป็นคำจริง

๒.ต้องเป็นคำสุภาพ

๓.พูดแล้วก่อให้เกิดประโยชน์

๔.พูดไปด้วยจิตเมตตา

๕.พูดถูกกาลเทศะ แม้ใช้คำพูดที่ดี เป็นคำจริง เป็นคำสุภาพเป็นควำพูดที่มีประโยชน์ และพูดด้วยจิตที่เมตตา แต่ถ้าผิดจังหวะไม่ถูกกาลเทศะผู้ฟังยังไม่พร้อมที่จะรับแล้ว จะก่อให้เกิดผลเสียได้เช่น จะกลายเป็นประจานกันหรือจับผิดไป

-พูดถูกเวลา (กาล) คือ รู้ว่าเวลาไหนควรพูด เวลาไหนยังไม่ควรพูด ควรพูดนานเท่าไร ต้องคาดผลที่จะเกิดขึ้นไว้ด้วย

-พูดถูกสถานที่ (เทศะ) คือ รู้ว่าในสถานที่เช่นไร เหตุการณ์แวดล้อมเช่นไร จึงควรที่จะพูดหากพูดออกไปแล้วจะมีผลดีหรือผลเสียอย่างไร