ฝันเห็นหลวงพ่อฤาษีลิงดำ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย ศาสตร์, 27 กรกฎาคม 2016.

1. ศาสตร์

ศาสตร์ สมาชิกใหม่

27 กรกฎาคม 2016
    ช่วยชี้แนะหน่อยครับ
    ยามไกล้รุ่งของวันหนึ่งผมฝันเห็นของพ่อฤาษีลิงดำ ท่านมาช่วยผมล้างรถ (ผมทำงานร้านคาร์แคร์) ในฝันนั้นท่านช่วยผมล้างรถโดยไม่พูดสักคำเลย ผมก็ล้างไปด้วยนึกสงสัยไปด้วย แต่รถที่หลวงพ่อมาช่วยล้างกลับเป็นรถเต็กๆ รถของคนที่เขาใช้ในงานเกษตรในสมัยที่ยังไม่เจริญ ไม่ใช่รถแบบสมัยทุกวันนี้ ในฝันมีผม หลวงพ่อฤาษีลิงดำ และลุงวีที่เป็นฑายกที่วัดที่บ้านเกิดผม ซึ่งแปลกตรงที่มาได้ยังไง และแปลกที่ขณะฝันผมก็รู้ตัวว่าตัวเองนอนอยู่
    ผมพยายามพูดกับหลวงพ่ออีกท่านก็ว่า "รีบทำไปเถอะ" หลวงพ่อเปียกเกือบทั่วตัว ทั่วผ้าสบง จีวร หลวงพ่อก็ไม่บ่นตั้งหน้าตั้งตาล้างอย่างเดียวจนล้างเสร็จ
    หลังจากนั้นภาพฝันล้างรถก็หายไป ภาพอื่นก็มา เห็นหลวงพ่อหยิบยาเส้นตราเสือกับกระดาษมวนยาเส้นมามวน มีคนหนึ่งปัดมือหลวงพ่อทำให้ยาเส้นในห่อนั้นหลุดมือ ผมจึงเก็บให้หลวงพ่อท่านก็รับ
    แล้วหลวงพ่อกับผมก็เดินเข้าไปในเรือนหลังหนึ่ง ในเรือนนั้นมีชายหญิงคู่หนึ่งนั่งอยู่ ทั้งคู่ใส่ชุดขาวเหมือนไปปฏิบัติธรรม ชายที่นั่งอยู่ผมรู้จักดี แต่ฝ่ายหญิงผมคลับคล้ายคลับคลาว่าเคยเห็นในฝันก่อนหน้า แล้วจู่ๆก็มีชายชราคนหนึ่งเดินเข้ามาในเรือน ยกมือไหว้ผมเป็นคนแรก ผมก็รับไหว้แล้วประคองรับมือชายชราคนนั้นพร้อมบอกว่าไม่ต้องไหว้ๆ แกบอกว่าช่วยผมด้วย หลวงพ่อท่านปัดไปทาง ท่านบอกว่า โน้นไปให้ลูกช้างคนนั้นช่วย ลูกช้างนี้ไม่ให้ช่วย หลวงพ่อปัดไปทาง หญิงชายคู่นั้นที่นั่งท่าเรียบร้อย
    หลังจากนั้นผมก็ยกมือพนมกำลังจะเอ่ยปากถามหลวงพ่อ จู่ๆ ผมก็วูบไป อ่อนเพลียหมดแรงจะขยับ ตาจะหลับให้ได้แต่ผมพยายามลืมตา ขณะที่วูบไป ได้ยินเสียงคนสวดมนต์ ขึ้นต้นเป็น เอวเมสุตตัง เอกังสมะยัง... แปลกที่ผมสวดตามได้ สติยังเหลืออยู่ ผมขอให้หลวงพ่อช่วย ท่านก็บอกว่าได้ "เดี๋ยวปู่จะช่วย" ท่านก็เป่าพร้วนมาที่กะบาลผม แล้วก็มีแรงลุกขึ้นมานั่งท่าเดิมทันที หลวงพ่อท่านถามว่าได้ยินใช่ไหมละ ครับผมได้ยิน ผมถามต่อทำไมผมเป็นแบบนี้ครับ หลวงพ่อท่านบอกว่าไม่เป็นไร
    เอาเป็นพอเท่านี้ก่อนนะครับ ยังไม่จบแต่มันยาวไป รบกวนแปลความฝันให้ผมทีครับ

2. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    หาเวลาไปวัดท่าซุงไปกราบท่าน แล้วก็ไปฝึกมโนมยิทธิด้วยเลยครับ

หลวงพ่อฤๅษีฯ ท่านจะตามลูกหลานไปพระนิพพาน

.

3. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    เก็บเงินไปทำเกษตรที่บ้านเกิด
    สวดมนต์ทุกวันด้วย

4. ศาสตร์

ขอบคุณทั้งสองท่านครับ

ผมอยากไปวัดท่าซุงมาก แต่ยังไม่มีโอกาสได้ไปเลย ผมจะต้องไปให้ได้
    สำหรับการเกษตรที่บ้านผมมีที่น้อยไม่ถึง 5 ไร่ด้วยซ้ำไป แต่ผมก็กลับไปช่วยพ่อแม่ทำนาก่อนเข้ามา ตจว. ในระหว่างนั้นก็นอนอยู่กระท่อมนา สวดมนต์เป็นประจำ

ขอบคุณทั้งสองท่านครับ.

5. ศาสตร์

ขอเล่าความฝันวันต่อมา

คืนวันต่อมาเวลาใกล้เคียงวันก่อนคือใกล้รุ่ง ในฝันนั้นผมเดินไปในป่าที่ไหนสักแห่งเป็นที่ที่จะว่าคุ้นก็คุ้นไม่คุ้นก็ไม่คุ่น เดินไปบนทางเดินเป็นถนนดินทราย ขณะเดินเหลือบไปมองเห็นเด็กคนหนึ่งกำลังทำอะไรบางอย่าง จึงเดินเข้าไปใกล้จึงรู้ว่า เด็กคนนั้นกำลังใช้แรงตัวเองดึงช้าขึ้นจากตมด้วยกำลังตัวเอง เด็กคนนั้นตัวไม่โตเท่าไรน่าจะสัก 10 ขวบได้ เขาพยายามยกช้างตัวใหญ่มาก โดยใช้มือจับที่งาช้างแล้วค่อยๆช่วยดึงมันขึ้นจากตม ผมเห็นจึงเข้าไปช่วยและช้างก็ขึ้นจากตมนั้นได้ เมื่อช้างขึ้นจากตมแล้วก็เดินลับไป ผมยืนคู่กับเด็กคนนั้นแล้วเอามือไปจับบ่าแล้วพูดขึ้นว่า "น้องเราจะเป็นโพธิสัตว์ด้วยกันนะ" เด็กคนนั้นไม่พูดแต่ทำสีหน้าเหมือนเข้าใจ แล้วเดินลงทุ่งไป

อ่านจบจะว่าผมบ้าหรือไม่ก็ได้ แต่ผมเล่าตามความฝัน ความฝันอาจเป็นสิ่งที่คิดขึ้นมาก็ไม่อาจแน่ใจได้ ผมไม่อาจเล่าหมดได้บางส่วนไม่ได้พิมพ์ลง เพราะผมยังต้องเก็บมาครุ่นคิดพิจารณาสิ่งที่เห็นในฝัน ฝันมันอาจจะหลอกผมก็ได้ แต่ก่อนจะฝันเห็นหลวงพ่อ ผมขออาราธนาบารมีหลวงพ่อปาน และหลวงพ่อฤาษีลิงดำให้มาช่วยในการนั่งสมาธิ
    แต่ความฝันที่แปลกๆแบบนี้เกิดขึ้นกับผมบ่อยครั้งมาก จนบางทีเกิดความคิดว่าเราบ้าไปรึป่าว แต่ผมชอบนั่งสมาธิสวดมนต์เป็นประจำ ตอนนี้ผมกลัวหลงผมอยากหาครูบาอาจารย์ดีๆมาคอยแนะนำ ช่วยนี้แนะผมด้วยเถิด

6. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    สอนพระกรรมฐานที่ศูนย์ปฏิบัติธรรม
    ศิษย์หลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง (โคราช)
    ระหว่างวันที่ ๕ - ๗ สิงหาคม ๒๕๕๘

วันศุกร์ที่ ๕ สิงหาคม
    เวลา ๑๗.๓๐ น. ถึง ๑๘.๐๐ น. สวดมนต์ทำวัตรเย็น เสร็จแล้วรับสังฆทาน
    เวลา ๑๙.๐๐ น.ถึง ๒๐.๓๐ เจริญพระกรรมฐานมโนมยิทธิ เสร็จแล้วรับสังฆทาน และ สนทนาธรรม

วันเสาร์ที่ ๖ สิงหาคม
    เวลา ๐๗.๕๐ น. เริ่มพิธีบวงสรวงโดยท่านเจ้าคุณพระภาวนากิจวิมล
    เวลา ๑๐.๓๐ น. พระเถระที่นิมนต์มาเจริญพระพุทธมนต์
    เวลา ๑๑.๐๐ น. ฉันภัตตาหารเพล
    เวลา ๑๗.๓๐ น. ถึง ๑๘.๐๐ น. สวดมนต์ทำวัตรเย็น เสร็จแล้วรับสังฆทาน
    เวลา ๑๙.๐๐ น.ถึง ๒๐.๓๐ เจริญพระกรรมฐานมโนมยิทธิ เสร็จแล้วรับสังฆทาน และ สนทนาธรรม

วันอาทิตย์ที่ ๗ สิงหาคม
    เวลา ๐๙.๓๐ น.ถึง ๑๐.๕๐ ฝึกพระกรรมฐานมโนมยิทธิ รับสังฆทาน
    เวลา ๑๑.๐๐ น. ฉันภัตตาหารเพล เสร็จแล้วเดินทางกลับวัดท่าซุง

http://www.watthasung.com/wat/viewthread.php?tid=2233

.

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 กรกฎาคม 2016
  7. โมทนาman

มีวิริยบารมี ไร่เดียวก็ทำได้
    ศึกษาการขุดบ่อทำสวนผสม

8. โมทนาman

อย่าให้แนะเยอะ เดี๋ยวไม่ได้บารมี
    ลองไปที่เฮียปอบอกก่อนก็ได้ เผื่อจะลา