ฝันเห็นพระพิฒเณศวร(ขออภัยหากเขียนผิด)

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย namfon220, 25 พฤศจิกายน 2006.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. namfon220

namfon220 สมาชิกใหม่

20 สิงหาคม 2006
    สวัสดีค่ะ อยากสอบถามผู้รู้เกี่ยวกับการบูชาพระพิฒเณศวร หรือช่วยเสนอแนะการปฏิบัติจากเรื่องที่ฉันจะเล่าต่อไปนี้ค่ะ
    เย็นวันหนึ่งพี่สะไภ้จะต้องนำกุ้งไปให้หัวหน้าของเค้าที่บ้าน เนื่องจากหัวหน้าจะทำพิธีไหว้ครู(แขก) ซึ่งฉันก็นั่งรถไปด้วย แต่ไม่ได้ลงไป พอกลับมาบ้านคืนนั้นก็ฝันว่าเห็นองค์พระพิฒเณศวร องค์สีทองใหญ่มาก ถึงแม้รูปองค์จะเป็นองค์ปั้นแต่สายตามีชีวิต ถึงแม้ขณะเล่านี้ก็ยังขนลุกไม่หาย พอตื่นมาดูนาฬิกาก็ประมาณเกือบ ตี5 ฉันเลยลุกเพราะต้องไปขายของที่ตลาดแต่เช้า กลับไปถามคนที่ตลาดและเล่าให้เค้าฟังเกี่ยวกับเรื่องที่ฝัน เค้าบอกว่าดีแล้ว แล้วที่บ้านมีองค์ท่านหรือเปล่า(หมายถึงองค์ปั้น) ฉันตอบว่าไม่มี เพราะฉันไม่ได้นับถือองค์ท่าน แค่รู้จักเท่านั้น โดยส่วนตัวนับถือเจ้าแม่กวนอิมอยู่ แม่ของฉันเป็นชาวคริส ทำให้ฉันไม่ค่อยสันทัดในพระพุทธศาสนา แต่ฉันนับถือศาสนาพุทธนะค่ะ เพียงแต่ไม่รู้เรื่องในพิธิปฏิบัติหรือแม้แต่ในการสวดมนต์ แม้กระทั่งเวลาสวดมนต์เจ้าแม่กวนอิมก็ยังได้แค่บทสวดของท่าน ให้ภาวนาหรือพูดขอพรใดๆก็พูดไม่เป็น แม่ค้าที่ตลาดเลยบอกให้ซื้อของมาไหว้ท่าน พอกลับมาถึงบ้าน ตอนเย็นพี่สะไภ้กลับมาบ้านจึงได้ทราบว่า หัวหน้าของเค้าได้ให้เหรียญองค์ท่านมา ทั้งพี่สะไภ้เองก็มีองค์หล่อของท่านอยู่นานแล้ว ฉันก็งงๆ ไม่เข้าใจว่าทำไมถึงพอดีกัน แล้วตอนนี้ดิฉันจะไหว้ท่านแล้ว ดิฉันจะต้องทำอย่างไรบ้าง จะต้องสวดมนต์อย่างไร พูดอย่างไร กลุ้มใจเพราะไม่รู้จะเริ่มตรงไหนก่อน รบกวนผู้รู้ชี้แนะทีนะค่ะ แล้วดิฉันจะต้องนับถือท่านไปด้วยหรือเปล่าให้เมื่อท่านมาให้เห็นขนาดนี้
    ขออภัยนะค่ะหากคำพูดของฉันไม่ถูกต้อง ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้