ฝันว่าได้รับหนังสือจากพระภิกษุ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย ผีเสื้อโบยบิน, 25 ธันวาคม 2010.

1. ผีเสื้อโบยบิน

ผีเสื้อโบยบิน สมาชิก

29 สิงหาคม 2008
    คือก่อนหน้าที่จะฝันเรื่องนี้ ตอนที่ตั้งท้องเคยฝันว่าได้ไปเจอพระรูปหนึ่ง ก็เอาข้าวสวยและส้มไปถวาย ท่านถามว่าเราท่องคาถาอาราธนาพระปริตได้หรือไม่ เราก็ตอบว่าได้ ท่านก็ให้ท่อง เราก็ท่อง พอเราท่องเสร็จ ท่านก็ท่องคาถาอะไรสักอย่างที่เราไม่รู้ ซึ่งในความรู้สึกก็ว่าเป็นคาถาที่ยาวมาก ๆ เพราะในความฝันยังรู้สึกว่านั่งฟังจนขาเป็นเหน็บชา พอท่านท่องเสร็จเราก็ตื่น

ต่อมาก็มีคนแนะนำว่า อาจจะเป็นพุทธมนต์เจ็ดตำนาน สิบสองตำนาน ให้ลองไปค้นคว้าดู ซึ่งก็น่าจะใช่เพราะจำได้ว่าตอนลงท้ายมักจะมีคำว่า เห หรือ เส ประมาณนี้ แล้วต่อมาเพื่อนคนนี้ก็ส่งหนังสือสวดมนต์เจ็ดตำนาน สิบสองตำนานมาให้

วันที่ได้รับหนังสือเป็นวันก่อนวันออกพรรษาหนึ่งวัน พอได้รับคืนนั้นก็ท่อง (ตามหนังสือ) จนจบ แล้วก็เข้านอน แล้วก็ฝันว่า...

ได้เข้าไปร่วมในงานอะไรสักงานหนึ่ง ซึ่งมีพระภิกษุที่มีชื่อเสียงเยอะมาก มีทั้งที่ยังมีชีวิตอยู่แล้วก็ที่มรณะภาพไปแล้ว แต่ในฝันท่านก็ยังเหมือนยังมีชีวิตอยู่ แล้วก็มีอยู่ท่านหนึ่ง เรียกเราเข้าไปใกล้ ๆ แล้วท่านก็ให้หนังสือมาหลายเล่ม
    ในใจก็คิดว่า มากขนาดนี้เราจะเอากลับไปบ้านได้ยังไง แล้วตาก็เหลือบไปเห็น
    หนังสือเล่มหนึ่ง จำได้แค่ว่ามีคำว่า พุทธภูมิ หนังสือเล่มหนา แล้วก็เปิดไปหน้าสารบัญ ก็เจอคำว่า พุทธภูมิ เยอะมาก หลายหัวข้อ แล้วเราก็ปิดหนังสือ เพราะได้ยินท่านสั่งว่า ให้ไปศึกษาดู แล้วเราก็ตื่นขึ้นมาตอนตีห้า ของวันออกพรรษาพอดี

อยากให้ผู้รู้ช่วยแนะนำหรือแปลความฝันว่าหมายความว่าอย่างไรน่ะค่ะ แล้วงานที่ว่า เป็นงานอะไร ปกติในความเป็นจริงแล้ว วันออกพรรษาจะมีพระมาชุมนุมกันหรือเปล่าคะ ไม่ทราบจริง ๆค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

2. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ฝันเห็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์หรือพระสงฆ์ยังไงย่อมดีกับตัวเองอยู่เเล้วครับ ยังไงก็อยากให้คุณ ผีเสื้อโบยบิน ตั้งใจปฎิบัติธรรมต่อไปนะครับ หากไม่ได้ปฎิบัติอยู่ ผมก็อยากให้คุณหันมาปฎิบัติในทุกๆวันจนวันสุดท้ายของชีวิตครับ เจริญในธรรมครับ