ผู้กำกับจังหวัดแพร่ลาออกจากราชการ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย Nana nora, 26 พฤศจิกายน 2022.

1. Nana nora

Nana nora สมาชิก

กระทู้เรื่องเด่น:
    5

#ผู้กำกับจังหวัดแพร่ลาออกจากราชการ

“...เดี๋ยวนี้กำลังเป็นข่าวดัง ผู้กำกับจังหวัดแพร่ลาออกจากราชการ หวังปฏิบัติตามรอยพระพุทธเจ้าเข้าสู่มหาปรินิพพาน ไม่คิดที่จะกลับมาเวียนว่ายตายเกิดอีกกำลังเป็นกระแสที่ฮือฮา เป็นพันตำรวจเอกผู้กำกับ โอ...ออกมาสัมภาษณ์นะ เฮาก็แอบชมในหัวใจ...สาธุ หายากมากนะลูกนะ ผู้กำกับตำรวจเป็นคนจังหวัดแพร่มาสัมภาษณ์ว่าลูกเมียก็สมบูรณ์แล้วไม่มีหนี้สินอะไรแล้วก็ตั้งใจมานานแล้วไม่ใช่ว่าพึ่งตั้งใจ เป็นคนดีศีล ๕ บริสุทธิ์ ตำรวจที่มีศีล ๕ บริสุทธิ์ เป็นผู้กำกับยศพันตำรวจเอก ลืมชื่อแล้ว ดูตลอดเลยดูวันสองวันแล้วแหละ ทำไมจะต้องดู ดูผู้ที่ละชั่วทำดีแบบสุดโต่งเหมือนเรา ที่พ่อดูนะ เราก็เป็นอย่างงี้ล่ะ อยู่ไปทำไมทางโลก อยู่ไปก็ไม่มีประโยชน์มันไร้สาระ ได้แค่นั้นผลสุดท้ายก็ตายไม่เห็นมีอะไรดีขึ้นมา นายพันเอกนี่ก็เหมือนกัน ลูกก็มีการงานทำสมบูรณ์แล้ว เมียก็สมบูรณ์แล้ว ลูกก็สมบูรณ์แล้ว หนี้สินก็ไม่มี เงินบำเหน็จบำนาญก็เอาส่วนให้ลูกให้เมีย อีกส่วนหนึ่งก็เป็นค่าบวชและทางธรรมก็ไม่ได้ใช้จ่ายปัจจัยเขาจึงทิ้งทำบุญหมดให้ลูกให้เต้าให้เมีย ลาเลยลาออกจากราชการ ประกาศเลยว่าต้องการที่จะประพฤติปฏิบัติตามรอยพระพุทธองค์เข้าสู่มหาปรินิพพานในปัจจุบัน

ยากมากนะลูกผู้ที่มีความคิดที่ยิ่งใหญ่เป็นมหาบุญมหากุศลถึงขนาดนี้ เมื่อเทียบกับพวกเราไง มีแต่ความทะยานอยากต่อไป ๆ ๆ เอานั่นเอานี่ เอานั่นเอานี่ไม่พอ แต่นี่พอ ก็เหมือนหลวงปู่ในช่วงที่เป็นฆราวาสเราก็จึงฟัง ฟังมา ๒ วันแล้วล่ะ ถ้าจะพูดนะมันมีความสุขหนึ่งในล้านนะลูกนะหายากมากเป็นกระแสที่ดังมาก ลูกน้องก็ไม่รู้จะได้ลูกพี่ที่ดีขนาดนี้ที่ไหนอีกว่างั้น สอนตำรวจนี่สอนให้ศีล ๕ บริสุทธิ์ สอนลูกน้องให้เป็นคนดี เมื่อลาออกอย่างงี้มันก็เลยกระเทือนใช่ไหมล่ะมันก็กระเทือนลูกน้อง ลูกน้องคนดีก็มีอยู่ใช่ไหมล่ะ เราจะได้หัวหน้าดีอย่างนี้อีกไหมน้านั่น...ยกเว้นพวกเดียวเท่านั้นอแหละ สาธุการกันสนั่นหวั่นไหวเลยนะเมื่อเทียบกับพวกเรา เอ้า...ลองคิดดูนะลูก นั่นแหละบุญเต็ม นี่พูดให้ฟังตรง ๆ เลยนะ บุญเต็ม หลวงปู่ก็เป็นเฉกเช่นนี้แหละ มันถึงกาลเวลาของมันนะลูกมันไม่เอาทางโลกนะ เห็นทางโลกนี่เหมือนกับถังขยะ เห็นทางโลกนี่เหมือนกับป่าช้าเลย เห็นความตายต่อหน้า ๆ “ เราจะตายอยู่ขณะนี้เดี๋ยวนี้นั่น อันนี้ถ้าจะคอยจนเกษียณมันไม่ไหวนะลูกนะ

เมื่อพันเอกได้ประกาศอย่างงั้น เราก็ระลึกถึงเรา ตอนแรกก็ว่าคอยดูแลพ่อแม่ แม่ก็เป็นอัมพาต พ่อเป็นอัมพฤกษ์ จะคอยเสียจนพ่อแม่เสียก่อนจึงจะเข้าสู่ผ้ากาสาวพัสตร์ปั้นปลายสุดท้ายเพื่อมรรคเพื่อผล เพื่อมรรคเพื่อผล เหมือนกันเลยนะความรู้สึก หน้าตาผุดผ่องนะผู้พันนี่นะ ปุ๊บปั๊บเวลาที่มันถึงที่ของมัน มันไม่อยู่นะลูกวกเข้ามาเลย นี่แหละถึงได้ตัดสินปัญหาหนีออกบรรพชา แล้วถ้าเกิดเราตายก่อนล่ะนั่นเรื่องของเรื่องมันเราจะได้โปรดพ่อกับแม่ไหมเหมือนกันเลยนะความรู้สึกนึกคิด ถ้าเกิดว่าเราตายก่อนพ่อแม่ล่ะ คิดว่าจะอุปัฎฐากพ่อแม่อยู่ถึงวันที่พ่อแม่สิ้นลม ถ้าเกิดว่าเราตายก่อน เพราะความตายมันจ้องอยู่นี่ ในช่วงนั้นลูกของมัคนายกลูกมากับนายกพ่อใหญ่จะอุปัฎฐากพ่อแม่จนถึงวันพ่อแม่สิ้นลม ถ้าเกิดว่าเราตายก่อนล่ะเพราะความตายมันจ้องอยู่นี่ ในช่วงนั้นลูกของมัคนายกพ่อใหญ่กิ่งลูกตายไปเหลือลูกอยู่ ๒ คน นอกนั้นตายไปแล้ว ๓, ๔, ๕ คน ตายไปพ่อเป็นคนไปเผานั่นแหละเป็นมหาเหตุเป็นธรรมะอันยิ่งใหญ่ของหลวงปู่เลย

ตอนแรกเราก็คิดนะจะดูแลพ่อแม่อย่างดีจนถึงวาระสุดท้าย เมื่อพ่อแม่เสียแล้วเราจึงจะตัดสินปัญหาของเราเพราะหมดภาระแล้ว คิดเหมือนกันเลย แต่เวลาที่มันถึงที่ของมันมันไม่เป็นนะลูก ก็คนภาวนานี่ไม่ได้หลงไปในทางโลกนี่ ก็เดินจงกรมนั่งภาวนาตลอดสวดมนต์ไหว้พระ วันละ ๓ ครั้ง ๔ ครั้ง ๕ ครั้งโน่น ไม่มีคำว่าหยุดหย่อนนี่ที่เป็นฆราวาสนี่ใช่ไหมล่ะ แล้วมันจะอยู่ได้ยังไงก็พิจารณาความตายเป็นอารมณ์อยู่ตลอด ๆ ๆ ๆ ๆ นั่นนะมรณสติ ถ้าจะพูดว่าเป็นกรรมฐานอันเอกพูดถึงในตำราก็เป็นอย่างงั้น พูดถึงพ่อแม่ครูอาจารย์สอนก็สอนอย่างงั้น หลวงปู่มั่นก็สอนอย่างงี้ หลวงปู่เทสก์ เทสรังสี ก็สอน หลวงปู่เหรียญก็สอน พ่อแม่ครูอาจารย์ก็สอน มรณสติเป็นทางอันเอกเป็นทางที่ไม่ตายตลอดอนันตกาล

เราก็ปั๊บเลย คนนั้นตายน้อมปั๊บ คนนี้ตายน้อมปั๊บ คิดว่าพ่อแม่เสียก่อนจึงจะบรรพชิดบรรพชา มันก็ถึงที่ของมันก็เหมือนผู้พันนี่แหละ มันไม่อยู่นะลูก มองทางโลกนี่เป็นถังขยะ มองทางโลกเป็นภาพขาวดำ มองทางโลกเปรียบเสมือนป่าช้านี่มันถึงที่ของมันด้วยมหาบุญมหากุศลเต็มเม็ดเต็มหน่วย หลวงปู่เป็นอย่างงี้ไง งั้นพอได้ยินได้ฟังข่าวผู้พัน โอ...นี่เราสาธุการเลยนะเรานี่นะ หนึ่งในล้าน หนึ่งในล้าน คิดว่าจะไม่ได้เจอ เจอจนได้ เพิ่งวันสองวันนี่แหละ กำลังเป็นกระแสที่ฮือฮาไง คนชั่วคนดีก็คู่กันถ้าจะพูดถึงแต่นาน ๆ ทีเราจะเจอคนดี ข่าวทุกวันมีแต่คนชั่ว พระชั่ว นาน ๆ ที จะได้เจอพระดี คนชั่วแต่ละวี่แต่ละวันมีแต่คนชั่วทั้งนั้นไม่ว่าหญิงไม่ว่าชาย นาน ๆ ที จะเจอคนดี เหมือนกับผู้พันนี่ จิตนะลูกจิตที่มันเก็บกำมหาบุญมหากุศลเต็มเม็ดเต็มหน่วยต่อภพต่อชาติมามันเต็มของมัน มันเป็นอย่างงี้ มันจะเกิดนิพพิทาความเบื่อหน่ายเต็มเม็ดเต็มหน่วยทางโลก...”

พระธรรมเทศนา : องค์หลวงปู่น้อย ญาณวโร
    วัดป่าห้วยริน ต.หัวนาคำ อ.กระนวน จ.ขอนแก่น
    ๘ พฤศจิกายน ๒๕๖๕

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤศจิกายน 2022