ปรารถนาที่จะบวช แต่ไม่มีงบประมาณ อยากมีคนช่วยเหลือมากๆครับ

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย jitsuppagun, 27 สิงหาคม 2011.

1. jitsuppagun

jitsuppagun สมาชิกใหม่

27 สิงหาคม 2011
    สวัสดีครับ ผมชื่อภัทร์ อยู่ที่จังหวัดสมุทรปราการ อยากจะบวชมากๆ และตั้งใจเอาไว้ว่าอยากบวชตลอดชีวิต แต่ไม่มีงบประมาณที่จะต้องใช้ในการ บวช อาทิเช่น อัฐบริขาร ผ้าไตร จีวร และอื่นๆ ครับ จึงอยากหาคนที่มีจิตศรัทธาอยากช่วยเหลือเป็นการด่วนครับ สำหรับการติดต่อนั้น ติดต่อได้ที่ jitsuppagun@hotmail.com จะสะดวกที่สุดครับ

2. วงบุญพิเศษ

วงบุญพิเศษ เป็นที่รู้จักกันดี

ลองติดตามข่าวสารการบวช ที่มีเจ้าภาพดูนะครับ เช่นโครงการบวชพระแสนรูปที่ปีหนึ่งจะจัด2ครั้ง คือช่วงฤดูร้อน และเข้าพรรษา มีศูนย์อบรมทุกอำเภอทั่วประเทศ มีการจัดระบบการศึกษาธรรมวินัยเป็นอย่างดี

ไม่ก็โครงการบวชพระเฉลิมพระเกียรติตามพระอารามต่างๆน่ะครับ

3. สิบหก

สิบหก เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2010
    ผมก็อยู่สมุทรปราการ มีความคิดเช่นเดียวกับท่าน ..................... ต้องปีหน้าแล้วละ บวชกะโครงการวัดพระธรรมกาย หรือวัดอื่นๆตอนนี้ก็เตรียมตัวไปก่อน .........

4. Simple sentence

Simple sentence สมาชิกใหม่

26 มิถุนายน 2011
    ผมลองหาดูจากอินเตอร์เนท เผื่อจะช่วยเหลือได้บ้างครับ

ขอเชิญชายไทยเเท้ เเละมีศรัทธาอย่างมุ่งมั่นในการออกบวช
    เเละปฏิบัติธรรมเเบบอุกกฤษเเบบวิเวก
    สมัครเข้ารับการอบรมเเละอุปสมบทนาคหมู่เฉลิมพระเกียรติ
    เพื่อถวายเป็นพระราชกุศลเเด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว(ร.9) 84 พรรษา ในปี 2554 นี้

ลองดูรายละเอียดในนี้นะครับ

www.dhammathai.org/webbokboon/dbview.php?No=673

อนุโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 สิงหาคม 2011
  5. หาธรรม

หาธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

เจ้าของกระทู้ ติดต่อมานะครับ คุยรายละเอียดกันสักหน่อย

แล้วผมจะรับเป็นเจ้าภาพให้นะครับ

ถ้าต้องการบวชเพื่ออยู่ปฏิบัติกับครูบาอาจารย์สายพระป่า ผมแนะนำให้ได้นะครับ

เศรษฐวัชร
    โทร ๐๘๕-๐๘ ๖๒๖๒๔

ปล. ลบกระทู้ที่ ๕ ออก ดีกว่านะครับ ชอบอะไรไม่ชอบอะไรเก็บไว้ในใจนะครับ ไม่อยากให้มีความขัดแย้งในหมู่ชาวพุทธ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 สิงหาคม 2011
  6. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญนะคะ ท่านเจ้าของกระทู้ได้เจ้าภาพบวชแล้ว

7. ทิพย์พิมล

ทิพย์พิมล เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1

โมทนาบุญอย่างสูงค่ะ...สาธุ

8. moopanda_kae

moopanda_kae เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุกับการทำบุญในครั้งนี้ด้วยนะคะ

9. porch

porch เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2007
    ขออนุโมทนาสาธุกับการบวชในครั้งนี้ด้วยครับ...สาธุ สาธุ สาธุ<!-- google_ad_section_end -->
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->

10. ขอนไม้แห้ง

ขอนไม้แห้ง เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2011

สาธุ สาธุ ขออนุโมทนาด้วยครับ

11. พระจิรวัฒน์ ญาณวโร

พระจิรวัฒน์ ญาณวโร เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2009
    อาตมาช่วยผ้า1ไตร บวชจริงๆเเล้วมันไม่สิ้นเปลืองมากนะคุณโยม ใช้งบไม่เกิน7หรือ8พันก็บวชได้เเล้ว ที่สำคัญบวชเป็นพระเเล้วต่างหาก เพราะการเป็นพระนั้น มันไม่ได้เหมือนที่เราคิดไว้นะคุณโยม อาตมาขอยกตัวอย่าง จะได้เข้าใจมากขึ้น เอาวัดอาตมาเลยหละ ตี3.30ตื่น รีบสรงน้ำ ตี4ตรง พร้อมที่ลงอุโบสถ์ ตี4.05 เริ่มทำวัตรเช้า สวดทุกบท เเละสวดทุกวันสลับบทสวด ตี5 นั่งสมาธิ ตี5.30เช็คชื่อว่าใครขาด ขาดเพราะอะไร 6โมงเช้า บิณบาตร ห้ามกลับสายเกิน8โมงเช้า 8.30 รอพระมาพร้อมกันฉันเช้า 10.00น รวมกันที่ศาลาใหญ่ ฟังเทศนา 11.00 สวดมนต์ ฉันเพล เที่ยงครึ่ง12.30- 14.30 เรียนนักธรรม พระใหม่เรียนนวกะ 15.00 น.ลงพระปาฏิโมก(วันพระ) เเละทำวัตรเย็นต่อ เลย 17.00 กราดลานวัดวิหารลานเจดีย์ เสร็จเเล้วสรงน้ำ รอลงฟังเทศ19.30 หรือต้องเทศนาเองสลับกันไป 20.30 นั่งสมาธิ ประมาณ1ชั่วโมง ให้ศิลให้พรโยม กลับกุฏิ ผักผ่อน ....การบวชง่ายมาก บวชมาเเล้วต่างหากที่ต้องทำตัวให้ดี อยู่ในระเบียบ5ปีเเรกถือว่าเป็นพระนวกะ
    ***คนที่บวชเเละอยู่ได้ตลอดชีวิต จึงนับว่าหายาก***
    ใครคิดว่าบวชเป็นของง่ายสะบาย ลองเข้ามา เเต่ต้องอยู่ในพระวินัยน่ะ เเค่อดข้าว ตั่งเเต่เที่ยงไปถึงรุ่งอรุณก็เอาให้รอดก่อนเถอะ...อนุโมทนาสาธุ หากทำได้
    พระจิรวัฒน์ ญาณวโร
    (บวชเเล้วต้องเรียน เขียน อ่าน)
    บวชมาเเล้ว เช้าเอน เพลนอน ดึกๆชัดมาม่า อย่าบวชให้เสียผ้าเหลือง
    พูดมาทั้งหมดจากใจจริง...พูดตรงๆ อย่าได้โกรธกัน

(เเต่ในพรรษาอย่างนี้ เขาไม่บวชกันนะ เขาไม่นิยม เว้นเเต่บวชหน้าศพ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กันยายน 2011
  12. จับตา

จับตา เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2010
    สวัสดีครับ ผมชื่อภัทร์ อยู่ที่จังหวัดสมุทรปราการ อยากจะบวชมากๆ และตั้งใจเอาไว้ว่าอยากบวชตลอดชีวิต แต่ไม่มีงบประมาณที่จะต้องใช้ในการ บวช อาทิเช่น อัฐบริขาร ผ้าไตร จีวร และอื่นๆ ครับ จึงอยากหาคนที่มีจิตศรัทธาอยากช่วยเหลือเป็นการด่วนครับ สำหรับการติดต่อนั้น ติดต่อได้ที่ jitsuppagun@hotmail.com จะสะดวกที่สุดครับ

(ชื่อภัทรหรือไผ่กันเเน่)
    หากอยากบวชจริง รบกวนขอที่ชื่อจริงพร้อมนามสกุลด้วย ที่บอกว่าเป็นครูสอนวิชาสังคม สอนอยู่โรงเรียนอะไร.... ขอชื่อผอ.ด้วยครับ
    ขอบคุณครับ น้องไผ่
    กรุณาตอบด่วน<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2011
  13. whatup

whatup เป็นที่รู้จักกันดี

หรือว่าบวชไปแล้วครับ .........

14. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เรียนท่านเจ้าของกระทู้
    หากท่านมีความประสงค์จะบวช 1 พรรษาหรือบวชตลอดชีวิตแต่ขาดปัจจัยในการดำเนินงานตามที่ระบุไว้แล้วนี้ ขอให้ท่านติดต่อกลับมาเพื่อแจ้งรายละเอียดเพิ่มเติม โดยผมและเพื่อนสมาชิกกลุ่มหนึ่งที่ร่วมกันหารายได้จากการสร้างวัตถุมงคลชุดสร้างศาลาวัดหนองสะเดา จ.สระบุรี ยินดีจะแบ่งเงินจำนวนหนึ่งมาเพื่อเป็นเจ้าภาพให้ท่านได้สมปรารถนาตามที่ตั้งปณิธานไว้ เพื่อเป็นการเกื้อกูลพระศาสนาและส่งเสริมให้กระทำสิ่งดีๆที่นับวันจะหายไปจากสังคมไทย

โดยเราทุกคนไม่มีข้อแม้ใดๆมากไปกว่าความจริงที่ต้องไม่มีอะไรแอบแฝง และท่านสามารถบวชที่วัดใดก็แล้วแต่ความสะดวก แค่มีความตั้งใจจริงก็นับเป็นกุศลมากแล้ว รอเพียงปฏิบัติให้เห็นจริงก็จะเป็นกุศลยิ่งต่อตัวท่านเอง เพื่อนสมาชิกที่มีภูมิลำเนาใกล้บ้านท่านจะเป็นธุระในการจัดเตรียมอัฐบริขารและค่าใช้จ่ายอื่นๆจนเสร็จสิ้นภายใต้ความสงบ เรียบง่ายและตั้งมั่นในเจตนา ซึ่งก็คงเพียงพอต่อการเข้าสู่เพศบรรชิต ทั้งนี้ต้องขอโทษทุกท่านที่ใช้หน้ากระทู้ในห้องร้องเรียนแจ้งเงื่อนไขแบบนี้ด้วย

15. jitsuppagun

สวัสดีครับ ขอชี้เเจงเรื่องชื่อนั้น ชื่อเล่นมี 2 ชื่อ ครับ ถ้าเป็นในคนสนิทจะเรียกไผ่ครับ และ ถ้าเป็นทั่วๆไปจะใช้ ภัทร์ แต่ผมว่า เรื่องชื่อไม่น่าจะมีปัญหานะครับ เกิดอะไรขึ้น บอกผมได้ไหม

16. jitsuppagun

ขอบพระคุณครับพระคุณเจ้า

17. ติงติง

กระทู้นี้ มาอยู่ในห้องร้องเรียนและปัญหา?

18. ติงติง

แสดงว่ายังไม่ได้บวชเหรอคะ....
    ติดขัดที่ไหน ท่านเจ้าของกระทู้ลองให้รายละเอียดสักหน่อยได้มั้ยคะ

19. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

คืออย่างนี้ครับคุณเจ้าของกระทู้ พวกเราๆ อยากร่วมบุญกับคุณแต่ขอรายละเอียดมากว่านี้ครับ เช่น คุณชื่อจริง นามสกุลจริงอะไร อะไรที่เป้นหลักฐานยืนยันตัวตนของคุณอ่ะครับ
    บวชวัดไหน คือคุณมีตัวตนจริงหรือไม่ เพราะบอกตรงๆ ว่าเดี๋ยวนี้มิจฉาชีพแอบแฝงกับบุญเยอะครับ ถ้าคุณคิดจริง บวชจริงผมก็ขออนุโมทนาด้วยครับ เพราะแค่เพียงชื่อเล่นแล้วจะมาให้ท่านๆ ช่วยทำบุญเรื่องบวชนั้นผมว่ายังไม่เพียงพอครับ ไม่ชัดเจนเท่าไร

20. jitsuppagun

ครับผม รัฐภัทร์ สุวรรณรัศมี ครับ เรื่องที่จะบวชวัดไหนนั้นยังไม่ชัวร์ครับ เพราะยังไม่รู้ว่าจะเป็นวัดไหนดี แต่ว่า มีคนเเนะนำที่วัดอโศการาม สมุทรปราการครับ แต่ว่ายังไม่ได้ไปติดต่อดูเลยครับ ขอบคุณมากครับ