ประสบการณ์ เปิดตาที่ 3

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย jubganoi, 23 มีนาคม 2012.

1. jubganoi

jubganoi สมาชิก

ผมนั่งสมาธิวันละหลายชั่วโมง และได้ฝึกมาตั้งแต่วัยรุ่น เมื่อคืนผมลองศึกษาในการเปิดตาที่ 3 พบว่ามีหลายวิธี ผมเลือกใช้วิธีใช้อานาปานสติ ที่ผมทำอยู่แล้ว ในการทะลวงตาที่ 3 ให้เปิด ผมทำอยู่น่าจะประมาณ 2 ชั่วโมง ในการใช้ลมหายใจดันตาที่ 3 ให้ "ทะลวงออก"

ผลปรากฎว่า เปิดไม่ออก แต่ตอนเช้านี่ผมเหนื่อยเพลียมาก คาดว่าเมื่อคืนจะเพ่งมากไป หรืออาจใช้พลังเยอะไป พอไปส่องกระจกพบเรื่องแปลก คือจุดที่เป็นตาที่ 3 นูนขึ้นมาอย่างเห็นได้ชัดมาก จนแม่และคนอื่นยังทักว่าไปทำอะไรมาก จับไปเป็นก้อนกลมๆ แข็งๆ เป็นก้อนๆ หรืออาจจะเป็นสิว สงสัยเพ่งมากไปหน่อย 555

2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เมื่อไรออกแล้วมาบอกหน่อยนะ....ว่ามันเป็นอย่างไร....

3. กายในกาย

กายในกาย เป็นที่รู้จักกันดี

ขออวยพรให้ประสบผลสำเร็จครับ แล้วช่วยเผยแพร่วิธีการเปิดตาที่สามด้วยครับ ขอบคุณครับ

4. patchara2

patchara2 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2009
    555+

555+

ครับ รับทราบ

5. bamrung

bamrung เป็นที่รู้จักกันดี

ตาที่3 แม้เกี่ยวข้องกับตำแหน่งทางกาย แต่เป็นมิติของพลังงานครับ ไม่น่าจะทำให้นูนมาแบบนั้นน่ะครับ

6. topnank

topnank เป็นที่รู้จักกันดี

ลองทำแบบนี้ซิครับ เดินจงกลม 1 ชั่งโมง แล้วนั่งลงนั่งสมาธิทันที

ทำแบบนี้ไม่เกิน 7 วัน ได้เห็นความเปลี่ยนแปลงแน่ ครับ

เนื้อที่ นูน ขึ้นมาเกิดจากการเพ่งมาก จนกล้ามเนื้อตรงนั่นเก็งตัวขึ้นมา

7. ตาดำดำ

ตาดำดำ เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2011
    เห็นพระท่านว่าให้เพ่งดูจิตที่อยู่กลางทรวงอก ถ้าไปเพ่งที่สมองจะปวดหัวนะครับ
    ปล.- ที่ควรระวังคืออย่าไปคาดคั้น คาดหวัง เพราะแบบนั้นจิตจะไม่รวม
    และต้องระวังไม่ให้เป็นการสะกดจิตตัวเอง

8. อินทรี

อินทรี เป็นที่รู้จักกันดี

ตาที่3 ใช่ทิพยจักษุ เป็นตาในที่ละเอียดอยู่ข้างใน ถ้าใช่ล่ะก้อ
    ตาที่สาม ก้ฝึกได้หลายวิธี เช่น เจริญสติปัฏฐานยืนเดินนั่งนอน อีกวิธีหนึ่งคือให้จิตถึง เอกัคคตา เข้าถึงอัปนาสมาธิบ่อยๆ พอถอนสมาธิออกมา ก้อธิษฐานน้อมจิตขอให้เหนในสิ่งที่สมควรเห็น หรือไม่ก้อยากจะเหนอะไร ก้ปล่อยให้จิตมันเหนไปเอง
    ตามธรรมชาติแล้วภาวนาต่อไป หรือจะแผ่เมตตาก้แล้วแต่ เวลาจิตเริ่มนิ่งมากๆรวมเข้าด้วยกัน ควรย้ายจิตมาตั้งตรงกลางอกหรือหัวใจหรือลิ้นปี่ จะดีที่สุดเพราะตำแหน่งนี้เปรียบเหมือนปลายขั้วกระแสไฟที่ชารจพลังงานเข้าสู่จิต:boo: