ประสบการณ์ เบี้ยแก้หลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้ว จ.นครปฐม

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย nimanaradee, 5 กุมภาพันธ์ 2012.

1. nimanaradee

nimanaradee Active Member

14 กุมภาพันธ์ 2011
    ปฐมบทแห่งอมตะเครื่องรางที่ถูกขนานนามว่า "เป็นสมบัติจักพรรดิ์" .... ประโยคนี้น่าจะจริงซะแล้วสิครับ ..
    ตั้งแต่ได้เบี้ยลูกนี้มาจากคนที่เรียกตัวเองว่า "เสือ" .. ซึ่งได้มอบให้ผมมา หลังจากได้รับความช่วยเหลือบางอย่างจากกระผม ..
    พร้อมกับนิทานหลายเรื่องอันเกี่ยวกับตัวเขา .. โลดโผนโจนทะยานจนเหลือ 15 นาที หมดเวลาเยี่ยม .. จึงได้ฤกษ์กลับบ้าน ..
    เล่าให้ฟัง .. ก็ฟังไปแบบงั้นๆ แต่หาได้เชื่อคำไม่ !! .. เพราะไม่ได้เกิดขึ้นกับตัวเรา .. และก็ไม่ค่อยเชื่อในสิ่งที่มองไม่เห็นสักเท่าไร ..
    ตอนจะลากลับบ้าน คุณตาแกก็เน้นย้ำว่าให้บุชาติดตัวอย่าได้ห่างนะ .. และบอกว่า เบี้ยลูกนี้เป็นของหลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้ว ..

จนได้บูชาติดตัวมาสักระยะ .. เริ่มเห็นอะไรหลายๆ อย่าง เปลี่ยนแปลงไปจนเราต้องถามตัวเองว่า .. พุทธคุณที่เขาร่ำลือกันนั้น เป็นเรื่องจริงหรือ??? ..
    เพราะประสบมากับตัวเองสดๆ ร้อนๆ .. โดยเฉพาะในหน้าที่การงาน บอกได้เลยว่า .. "เยี่ยมมาก" .. ผมได้เลื่อนยศในเวลาอันสั้น และแซงรุ่นพี่ไปหลายรุ่น ..
    ซึ่งเป็นเรื่องที่น่าเหลือเชื่อ .. จึงขออนุญาตนำนิทานเรื่องนี้มาเล่าสู่กันฟังตามประสาพี่ๆ น้องๆ ก็แล้วกันครับ .. ส่วนใครจะเชื่อหรือไม่นั้น .. แล้วแต่ดูลยพินิจ ..
    ส่วนตัวของผม บอกได้อย่างเต็มปากว่า .. เชื่อแล้วครับ .. แม้ว่ามันไม่น่าจะเป็นไปได้ก็ตาม .. แม้ว่าวันนี้ ก็ยังงงๆ อยู่เหมือนกัน ..

อย่างว่าครับ .. บางครั้งคนเราก็แยกไม่ออก .. ระหว่างปาฏิหารย์ กับ เรื่องบังเอิญ ..

ขออนุโมทนาสาธุกับพระอาจารย์ผู้ทรงคุณ .. ที่เมตตารังสรรค์เครื่องรางอันวิเศษ ด้วยศาสตร์อันลี้ลับนี้ขึ้นมา ..
    เพื่อฝากไว้ให้กับลูกหลานรุ่นหลัง ได้ประสบแต่ความสุข ความเจริญสืบไป ครับผม ..

*** กระทู้นี้เป็นการแชร์ประสบการณ์เรื่องเล่าเพียงเท่านั้น!! ไม่มีเจตนาแอบแฝงในแง่ของพุทธพานิชย์แต่อย่างใด
    ไม่ได้เชียร์วัตถุมงคล ไม่มีการโปรโมทคณาจารย์ และไม่ต้องมาถามเรื่องราคา ... ไม่มีการขายเกิดขึ้นโดยเด็ดขาด .. ด้วยความเคารพ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      87.7 KB
      เปิดดู:
      28,091
      ขนาดไฟล์:
      106.3 KB
      เปิดดู:
      5,653
      ขนาดไฟล์:
      87 KB
      เปิดดู:
      3,595
      ขนาดไฟล์:
      92.7 KB
      เปิดดู:
      5,113
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กุมภาพันธ์ 2012
  2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    หายาก แพง ดูไม่เป็น เลิกฝันมานานแล้วครับ...แหะๆ

3. nimanaradee

ผมเองก็เหมือนกันครับท่าน .. ถ้าไม่ใช่เรื่องบังเอิญจริงๆ .. ผมคงไม่ได้ครอบครองเหมือนกัน .. แล้วก็ไม่คิดว่าชีวิตนี้จะมีกับเขาด้วย .. แปลกแต่จริง ครับผม

4. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

ถือว่าโชคดีมากเลยครับ ผมเองก็อยากได้ของหลาย ๆ อย่างที่หลวงปู่บุญสร้าง เบี้ยแก้ก็เป็นอย่างนึงที่อยากได้มาครอบครองครับ ตอนนี้มีวาสนาเพียงพระเนื้อยาจินดามณีเองครับ รอรุ้นอยู่ว่า พระบูชาดวงพิชัยสงคราม คุณอาผมจะใจอ่อนยกให้หรือไม่ครับ

คาถาเสกเบี้ยแก้ (จากหนังสือ ตำรับวัดกลางบางแก้ว)
    ตั้งนะโม 3 จบ เสร็จแล้วตั้งธาตุ
    นะ มะ พะ ทะ (3 จบ)
    จะ ภะ กะ สะ (3 จบ)
    เสร็จแล้วภาวนาคาถา (3 จบ)
    "อะสิสะติ ธนูเจวะ สัพเพเต อาวุธานิจะ
    ภัคคะ ภัคคาวิจุนนานิ โลมังมาเม นะผุสสันติ"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กุมภาพันธ์ 2012
  5. chokaku

chokaku เป็นที่รู้จักกันดี

ศรัทธาก่อเกิดปาฏิหารย์ครับ
    ของดีคู่กับคนดี

หลายคนอยากได้ แสวงหามากมาย สุดท้ายไม่ได้ของแท้
    เบี้ยแก้ของท่าน หายากมากๆ ยินดีด้วยนะครับ

6. nimanaradee

ขออนุโมทนา .. กับความเห็นของท่าน chokaku .. ด้วยจิตอันเป็นกุศล ครับผม .. สาธุ

ด้วยจิตคารวะ ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กุมภาพันธ์ 2012
  7. nimanaradee

ขอโมทนาบุญ กับท่าน paper_white .. ครับผม .. สำหรับวิทยาทานดีๆ ที่กรุณามอบให้กัน ..

8. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    เข้ามารอฟังประสบการณ์ดีๆจากพี่ nimanaradee ต่อนะครับ

เบี้ยแก้หลวงปู่บุญ สุดยอดเบี้ยแก้ที่ผู้มีวาสนาเท่านั้นที่จะได้ครอบครอง

สุดยอดครับ ^^

9. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ครับ
    ด้วยความยินดีครับ
    หลวงปู่บุญ เป็นสุดยอดแห่งยุคครับ ผมนับถือมาก และก็ถือที่เป็นโชคดีของผมที่บรรพบุรุษผมได้เป็นลูกศิษย์ท่านด้วยครับ และท่านก็เมตตาต่อบรรพบุรุษผมอย่างมากครับ

ผมแบ่งบูรพาจารย์เป็นยุค ๆ นะครับในกรุงรัตนโกสินทร์ เพื่อจัดเป็น 5 เบญจภาคีของผมครับ
    ยุคแรกก็คือ เจ้าประคุณสมเด็จโต ช่วงปี 2400
    ยุคที่สองก็คือ หลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้ว ช่วงปี 2450
    ยุคที่สามก็คือ หลวงพ่อสด วัดปากน้ำ ช่วงปี 2500
    ยุคที่สี่ก็คือ หลวงปูโต๊ะ วัดประดูฉิมพลี ช่วงปี 2525
    ยุคที่ห้าก็คือ หลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน ช่วงถึงปัจจุบัน

คือ จริง ๆ ตั้งใจจะจัดทุก 50 ปี ครับ แต่ไม่ครบ 5 องค์ เลยมาแบ่ง 25 ปี ในช่วง 2500 ถึงปัจจุบันครับ

10. nimanaradee

ขอโมทนาบุญ กับความเห็นของ ท่านก้อง .. ยินดีเป็นอย่างยิ่ง ครับผม ..

อันที่จริง .. ผมเองก็ไม่คาดคิดว่าจะได้หรอกครับ .. และไม่รู้มาก่อนว่าตาแกมีเครื่องรางของขลัง ..
    เราก็ช่วยเหลือแกตามประสาญาติห่างๆ แค่นั้นครับ .. ไม่เคยร้องขออะไร .. เพราะเห็นสภาพแกแล้ว .. หืมมม ..
    ไม่คิดว่า .. ผ้าขี้ริ้วจะห่อทอง .. เบี้ยแก้ของแก .. มีค่ายิ่งกว่าเงินทองเสียอีก .. บูชาแล้วก็มีแต่สิ่งดีๆ เกิดขึ้นครับ ..

แต่เหนือสิ่งอื่นใด .. ต้องหมั่นทำบุญ และ สวดมนต์ภาวนาด้วย .. ก็น่าจะช่วยให้ดีขึ้นไปอีก .. ครับผม ..

ผมเชื่ออย่างนั้น ..

11. nimanaradee

ขอโมทนา กับท่าน paper_white .. ครับท่าน .. ได้ภูมิขึ้นมาอีกเยอะเลยครับผม ..
    ยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ .. ที่ได้รู้จักกับท่าน ..

12. paper_white

วันนี้ไปทำบุญ ปิดทอง พระพุทธบาท วัดกลางบางแก้ว มาครับ งานประจำปี วันสุดท้าย เอาบุญมาฝากทุกคนที่เข้ามาในกระทู้นี้ครับ

13. nimanaradee

สาธุ สาธุ สาูธุ .. ขออนุโมทนาบุญกับท่าน paper white ครับผม ..
    และด้วยเดชแห่งบุญนี้ .. ขอทุกท่านจงมีความสุข .. ครับ ..

14. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไปทำบุญฉลองโบสถ์ที่วัดแห่งหนึ่ง (วัดหนองปรือใหม่) หลังสนามบินสุวรรณภูมิ เข้าทาง ถ.วัดศรีวารีน้อย จ.สมุทรปราการ ในงาน มีเบี้ยแก้หลวงปู่บุญ ให้บูชาตัวละ 2 หมื่น (ถ้าจำไม่ผิด) มีอยู่หลายตัว มองผ่านสายตาน่าจะหลายสิบ เห็นเจ้าอาวาสองค์ปัจจุบันบอกว่าเป็นของแท้ ๆ แน่นอน เพราะก่อนสร้างสนามบินฯ เจ้าอาวาสวัดหนองปรือองค์ก่อน ๆ เคยนิมนต์หลวงปู่บุญมาทำพิธีต่าง ๆ ที่วัดอยู่บ่อย ๆ วัตถุมงคลที่ได้ไว้ก็เก็บมาจากรุ่นต่อรุ่น วัดหนองปรือก็อายุร้อยกว่าปีน่ะครับ ดูจากจารึกที่พัธสีมาชิ้นเก่า อีกทั้งที่ผมเห็น คนเก่า ๆ ในพื้นที่สนามบินฯ ที่ถูกเวนคืนไปแล้ว จะมีพระหลวงพ่อเผือกวัดกิ่งฯ กับ พระผงยาจินดามณีของหลวงปู่บุญกันมาก เอาเป็นว่าตั้งแต่แรกเกิดมาก็ใส่พระ ถ้าไม่ขุดสระหลวงพ่อเผือก ก็พระหลวงปู่บุญ นี่แหละครับ อยากได้หรืออยากพิสูจน์ ก็ลองมาดูที่วัดเองน๊ะครับ ผมดูไม่เป็น...........

ผมก็คนหนองปรือ บางพลี มีพระผงยาจินดีมณี แบบนี้ที่บ้าน 6 องค์ สภาพ พิมพ์เดียวกันหมด ดูข้อมูลหลาย ๆ แหล่งก็บอกว่าเป็นของหลวงปู่บุญ มีบางที่บางเซียนบอกเป็นของหลวงปู่ม่น วัดคลอง 12 บางที่แย่กว่านั้นอีก ตีเป็นของปลอมเฉยเลย เอาเป็นว่าเชื่อน้องกู (เกิ้น) ดีกว่า 555++

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กุมภาพันธ์ 2012
  15. nimanaradee

ขอโมทนากับความเห็นของท่าน denchai l .. ครับผม ..
    อย่าได้สนใจอายตนะภายนอกเลยครับท่าน .. เรามั่นใจของเราแบบนี้ .. ย่อมดีอยู่แล้ว ..
    ผมเชื่อว่า สิ่งดีๆ ย่อมเกิดขึ้นกับท่านอย่างแน่นอน .. ศรัทธาย่อมก่อให้เกิดปาฏิหาริย์ ..
    แต่บางครั้งคนเราก็แยกปาฏิหาริย์ออกจากเรื่องบังเอิญไม่ได้ แม้จะมากด้วยศรัทธาก็ตามที ..

16. paper_white

ขอบคุณครับ แต่ดันเป็นพิมพ์ที่มีปัญหาซะด้วย รู้ว่าคุณ คนชอบพระ เคยได้รางวัลด้วย แต่ตอนนี้เค้าบอกว่าไม่ใช่ครับ ผมก็งงเหมือนกัน แล้วตอนนี้ที่วัดยังมีพวกพระเนื้อยาจินดามณีอยู่หรือเปล่าครับ
    http://palungjit.org/threads/ขอคำแนะนำจากพี่ๆหน่อยครับ-หลวงปู่บุญ.322829/

17. nimanaradee

นั่นสิครับ .. ตอนนี้ผมเริ่มชักจะสนใจในพระเครื่องของหลวงปู่บุญซะแล้วสิครับ .. ขอติดตามไปกับท่าน paper white .. ด้วยคนครับ ..

18. paper_white

ยินดีครับ พระเครื่องของหลวงปู่บุญ ผมก็พึ่งศึกษาอย่างจริงจังไม่ถึง 3-4 เดือนนี้เองครับ

19. ถิรวุษิ

ถิรวุษิ เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    เข้ามารออ่านประสพการณ์ต่อครับ นับถือหลวงปู่บุญ หลวงปู่เพิ่ม และหลวงปู่เจือท่านมาก ครับ แต่ไม่มีวาสนาที่จะได้ครอบครองวัตถุมงคลของหลวงปู่บุญและหลวงปู่เพิ่มเลย มีวาสนาได้ครอบครองเบี้ยหลวงปู่เจือและก็เหรียญรุกแรกของหลวงปู่เจือเท่านี้ก็ถือว่าที่สุดสำหรับผมแล้วครับ:cool:

20. คนชอบพระ

คนชอบพระ เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งเข้ามาอ่านกระทู้นี้ 555+++ ผมมีเพื่อนแล้วสิ แถมมีมากกว่าผมตั้ง 6 องค์ด้วย