เพื่อการกุศล บูชา "แพะมหาลาภทันใจดี (แกะจากเขาควายเผือก)" อธิษฐานจิตโดยท่านพ่อมนัส (จัดส่งรอบที่ ๑ แล้ว)

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Komodo, 23 มีนาคม 2015.

1. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    จัดส่งแล้วทาง EMS เมื่อ ๒๗ ก.ค. ๕๘

แพะมหาลาภ แกะจากเขาควายเผือกนะครับ ดังนั้นสีจะไม่เหมือนกัน
    เพราะเป็นของธรรมชาติ ดังนั้นอาจจะไม่เหมือนภาพที่โชว์นะครับ

แพะรุ่นนี้นำเข้าพิธีที่วัดเขาวง (ถ้ำนารายณ์) ท่านพ่อมนัสเมตตามาร่วมพิธีพุทธาภิเษก
    และวัดท่าขนุนนะครับ พิธีพุทธาภิเษกสมเด็จองค์ปฐมครับ

สำหรับปัจจัยหลังจากหักต้นทุนจะนำไปปิดทองนะครับ คาดว่าจะดำเนินการให้เสร็จก่อนกฐินครับ
    ส่วนฉัตร ๙ ชั้น อาจจะชะลอไปก่อนนะครับ เพราะปัจจัยไม่พอ

โมทนา

ขอเชิญร่วมบูชา "แพะมหาลาภทันใจดี (แกะจากเขาควายเผือก)"
    อธิษฐานจิตโดยท่านพ่อมนัส

ปัจจัยหลังจากหักค่าใช้จ่าย น้อมทำบุญถวายท่านพ่อมนัส มนฺตชาโตทั้งหมด

ชมรมโมทนาบุญ เว็บพลังจิต ได้จัดสร้าง "แพะมหาลาภทันใจดี" (จำนวนจำกัด)
    และเปิดให้บูชาองค์ละ ๒,๕๐๐ บาท

ช่างแกะออกมาแล้วใสเหมือนแก้วเลยครับ สวยงามมาก

ไม่อยากจะมอมเมาทุกคนด้วยวัตถุมงคล แต่อยากจะบอกว่า

วัตถุมงคลรุ่นนี้เป็นวัตถุมงคลรุ่นสุดท้ายในปีนี้ที่ชมรมโมทนาบุญ เว็บพลังจิต จัดสร้าง โดยเป็นงานแกะสลักโดยช่างฝีมือชั้นยอด
    แกะจากเขาควายเผือก (ไม่ได้โดนฟ้าผ่าตายนะครับ) โดยท่านพ่อมนัสเมตตาอธิษฐานจิตให้

ปัจจัยหลังจากหักค่าใช้จ่าย ร่วมทำบุญถวายท่านพ่อมนัส ดังนี้

๑. ถวายฉัตร ๙ ชั้น หลวงพ่อทันใจดี ปิดทอง (ออกแบบแล้วสร้างโดยคณะคุณ Ohm Chiangmai)
    โดยตั้งใจน้อมถวายบุญเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
    ๒. ปิดทองพระพุทธรูป ๔ องค์ คือ หลวงพ่อทันใจดี หลวงพ่อศักดิ์สิทธิ์ หลวงปู่ปาน
    และหลวงพ่อพระราชพรหมยาน ที่ประดิษฐานที่วัดท่านพ่อมนัส
    ๓. ปัจจัยส่วนที่เหลือจากการดำเนินการข้อ ๑ และ ๒ ขอน้อมถวายทำบุญส่วนองค์กับท่านพ่อมนัสครับ

ท่านพ่อมนัสบอกกับผมว่า "จะทำอะไรมาก็ได้ เดี๋ยวพ่อจะทำ (อธิษฐานจิต) ให้"
    ผมจึงขออนุญาตท่านเมตตาอธิษฐานจิต "แพะมหาลาภทันใจ"
    เนื่องจากบุญนี้เราทำถวายหลวงพ่อทันใจ (ทั้งถวายฉัตร ๙ ชั้นและปิดทองพระ ๔ องค์)

ช่างแกะได้จำนวนจำกัดนะครับ

โอนปัจจัยมาได้ที่บัญชีออมทรัพย์ธนาคารไทยพาณิชย์
    ชื่อบัญชีนายชยาคมน์ ธรรมปรีชา เลขที่บัญชี 4023498430

รบกวนโอนภายใน ๓๐ เม.ย. ๕๘ นะครับ
    เพราะต้องจ่ายค่าช่างและค่าเขาควายเผือก ที่สำคัญ คือ จะต้องสั่งแผ่นทองเพื่อมาปิดทององค์พระ
    ให้ทันฉลองในงานวันเกิดท่านพ่อในเดือน มิ.ย. ๕๘ ครับ

ท่านพ่อมนัสและพระพี่น้องครับ

ท่านพ่อมนัสเมตตาเว็บพลังจิตมาหลายครั้งหลายครา เว็บพลังจิตจึงอยากจะทำความดีถวายท่านบ้างครับ

โมทนา

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กรกฎาคม 2015
  2. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145

ปัจจุบันฉัตรหลวงพ่อทันใจดีเป็นผ้าครับ ชมรมฯ ได้กราบเรียนถามท่านพ่อว่าจะสร้างฉัตร ๗ ชั้น หรือ ๙ ชั้นดี
    ท่านพ่อมนัสเมตตาตอบว่า "สร้าง ๙ ชั้น ถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเลย"

สำหรับพระอีก ๔ องค์ คือ หลวงพ่อทันใจดี หลวงพ่อศักดิ์สิทธิ์ หลวงปู่ปาน และหลวงพ่อฤๅษีฯ
    ปัจจุบันทาสี ดังนั้นจึงคิดว่าน่าจะปิดทองคำถวายเพื่อเร่งลาภให้แก่ผู้มาสักการะและถวายเป็นพระราชกุศลด้วย

โมทนา

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มีนาคม 2015
  3. Komodo

145
    ความเชื่อเกี่ยวกับการสร้างวัตถุมงคลเป็นรูป "แพะ"

หลวงพ่ออ่ำท่านไม่อยู่แล้ว จะหาแพะของท่านที่มั่นใจว่าแท้ ก็หาได้ยาก
    ส่วนเกจิแถวภาคตะวันออก เท่าที่ดูก็เหลือท่านพ่อมนัสนี่แหละที่เป็นหลักได้ (ถามคนจันทบุรีดูครับ)

"แพะ" เป็นเครื่องรางของขลัง มีความผูกพันกับคติความเชื่อของสังคมโลก และสังคมไทยมาเป็นเวลาช้านาน เรียกว่า
    เกิดคู่กับมนุษย์เลยก็ว่าได้ ถือว่าเป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ช่วยทำให้มีขวัญและกำลังใจ คล้ายกับเป็นเกราะกำบังจิตใจในสิ่งที่เกิดขึ้น
    จากการกระทำของศัตรู หรือการกระทำทางธรรมชาติ และนอกเหนือจากอำนาจที่ชาวโลกไม่สามารถควบคุมได้
    ด้วยเหตุผลทางวิทยาศาสตร์ หรือป้องกันภัยพิบัติต่างๆ

คุณวิเศษของแพะ
    จากตำราสมุดข่อยที่คณาจารย์โบราณท่านได้จารึกไว้ว่าการสร้างแพะโดยใช้เขา ควาย
    และเขาควายเผือกที่ถูกฟ้าผ่าตาย ซึ่งมีความเชื่อกันว่าได้รับพลังจากมหาเทพ คือ สวรรค์ทุกชั้น ทุกวิมาน

พระเกจิอาจารย์และผู้มีวิชาอาคมจึงได้นำมาเป็นวัสดุในการแกะ เป็นรูปลักษณ์ของแพะ เพราะมีความเชื่อว่าในตัวแพะ
    โดนฟ้าผ่าตายนั้นได้มีการพลีจากสรวงสวรรค์ ว่ากันว่าผู้ที่มีแพะหลวงพ่ออ่ำไว้อยู่ในความครอบครอง
    จะเป็นผู้ที่มั่งคั่งสมบูรณ์เมตตามหานิยม ค้าขายเจริญรุ่งเรืองและอายุยืน

มีคติความเชื่อสืบต่อกันมาตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันว่า คุณวิเศษของแพะตัวผู้ ซึ่งหนึ่งตัวสามารถดูแลปกครองแพะตัวเมียได้เป็นสิบๆ ตัว
    ด้วยความรู้รักสามัคคีและเกื้อหนุนจุนเจือซึ่งกันและกัน ทุกคนจึงมีความเชื่อกันว่า ผู้ใดมีแพะแกะจากเขาควายเผือกของหลวงพ่ออ่ำ
    ไว้พกพาผู้นั้นจะเป็นนักปกครองที่ยิ่งใหญ่ และนักรักที่มีคนนิยมชมชอบมากมาย และมีเสน่ห์เมตตามหานิยมทุกด้าน

กล่าวถึงเครื่องรางของขลังเป็นรูปลักษณ์ของ "แพะ" นั้น ตามความเชื่อที่ว่า แพะเป็นสัตว์ศักดิ์สิทธิ์
    ที่สามารถปกป้องคุณไสยและเวทมนตร์ต่างๆ ที่จะมาทำร้ายผู้เป็นเจ้าของได้ เพราะแพะจะรับไปเอง ทำให้เจ้าของปลอด ภัย

ข้อมูลจาก http://www.komchadluek.net/detail/20141222/198086.html

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2015
  4. Komodo

145
    ยอดจองใน FB จำนวน ๓๔ องค์

แกะได้ประมาณร้อยกว่าองค์เท่านั้นนะครับ

5. Komodo

145
    ยอดจองใน FB จำนวน ๔๙ องค์ครับ

6. passri

passri เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2005
    สวัสดีครับ บูชา ๑ องค์ครับ

7. sak2510

sak2510 เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญ1องค์ครับ ขอบคุณครับ

8. Komodo

145
    รับทราบและโมทนาครับ "ของดี" ที่หลายคนอาจจะมองข้าม
    แต่ผมจะเอาเข้าพิธีหลายที่ครับ

โมทนา

9. assarat

assarat เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2015
    ขอจอง 1 องค์ค่ะ เมื่อโอนเงินแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งค่ะ

10. Komodo

145
    รับทราบและโมทนาครับ

เชื่อว่าอีกไม่นาน หลาย ๆ คนอาจจะตะลึงเมื่อทราบประวัติท่านพ่อมนัส
    และทราบว่า ท่านเป็นพระที่หลวงพ่อฤๅษีฯ เคยพูดถึงเมื่อครั้งที่ท่านยังมีชีวิตอยู่ด้วยครับ

โมทนา

11. พ่อน้องหนุน

พ่อน้องหนุน เป็นที่รู้จักกันดี

จอง ๑ องค์ครับ./

12. prapart54

prapart54 สุรสีห์

19 กุมภาพันธ์ 2012
    ร่วมทำบุญ 2 องค์ครับ

13. wiraphat1

wiraphat1 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2005
    จอง 1 องค์ครับ...

14. Komodo

145
    รับทราบครับ

หากเทียบในสายวัดท่าซุงแล้ว ท่านพ่อมนัสเป็นพระที่มีพรรษาสูงที่สุดครับ
    เทียบจากงานทำบุญที่วัดเขาวง (ถ้ำนารายณ์) ครับ

15. Komodo

145
    ยอดจอง ๕๗ องค์
    - ใน FB จำนวน ๕๐ องค์
    - ในเว็บพลังจิต จำนวน ๗ องค์

16. assarat

ขอจองเพิ่มอีก 5 องค์ รวมเป็นเงิน 15,000 บาท ดิฉันขอช่วยค่าส่ง 100 บาทด้วย จะโอนให้วันนี้ค่ะ ( 25 มีนาคม 2558 )

17. อุทยัพ

อุทยัพ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2010
    ขออนญาตร่วมบุญตามกำลังได้ไหมครับ

18. Komodo

145
    ได้ครับ

19. T@o@T

T@o@T เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2012
    ผมขอร่วมบุญ ถวายฉัตร ๙ ชั้น หลวงพ่อทันใจดี ปิดทอง โดยตั้งใจน้อมถวายบุญเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และปิดทองพระพุทธรูป ๔ องค์ คือ หลวงพ่อทันใจดี หลวงพ่อศักดิ์สิทธิ์ หลวงปู่ปาน และหลวงพ่อพระราชพรหมยาน ที่ประดิษฐานที่วัดท่านพ่อมนัส
    และหากมีปัจจัยเหลือขอร่วมถวายหลวงพ่อมนัส ด้วยครับ
    โอนเงินจำนวน ๑๐๐ บาท วันที่ ๒๗ มีนาคม ๒๕๕๘ เวลา ๑๒.๔๓ น. ครับ

20. assarat

คุณชยาคมน์ ดิฉันโอนเงินให้แล้ว วันที่ 25 มีนาคม 2558 รวมทั้งหมด 6 องค์ ค่ะ ที่อยู่ได้แจ้งทาง SMS แล้วค่ะ โมทนาบุญค่ะ