บุญด่วน!! ขาดงบอีกมาก หล่อพระประธานสูง 7.5เมตร ถวายวัดป่า(สายหลวงปู่มั่น)

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย nonthakogh, 9 กันยายน 2012.

1. nonthakogh

nonthakogh เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2010
    บุญด่วน!!! ใครถึงฤกษ์หล่อแล้ว ยังขาดงบอยู่มากครับ
    สร้างพระนาคปรก ปั้นจากอาจารย์ชั้นครู ถวายพระครูอาจารย์วัดป่า

หลวงปู่สุธัมม์ ธัมมปาโล ประธานฝ่ายสงฆ์(พระมหาเถระ ผู้เป็นพ่อแม่ครูอาจารย์องค์หนึ่ง อายุ 87ปี)

" หลวงปู่บารมีเยอะนะครับ ศิษย์ของท่านที่ได้อภิญญาฤทธิ์ เมตตาเล่าให้ฟังว่า หลวงปู่ท่านสั่งสมบารมีมาแต่ครั้งพระพุทธเจ้ากุกกุสันโธ ความปรารถนาเดิมพระปัจเจกฯ
    ท่านเคยบอกศิษย์ว่า เกศาหรืออะไรก็ตาม ได้ไปแล้วรักษาไม่ได้ ไว้ในที่ไม่ควรเป็นบาป ซึ่งจากนัยนี้แปลความว่า รูปภาพของท่านหรือวัตถุมงคลที่เป็นรูปท่าน หากเก็บไว้ในที่ไม่ควรก็เป็นบาปโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ และท่านไม่ชอบการเช่าหาซื้อขายรูปของท่าน แม้แต่รูปภาพท่านก็ไม่ต้องการให้เป็นที่เผยแพร่หรือให้เป็นที่รู้จักเป็นการทั่วไป
    เหตุนี้กระมังจึงเป็นการเรียกเก็บคืน ทั้งเหรียญ รูปภาพท่านยึดหมด ใครเอาภาพไปให้ท่านเป่า จาร ท่านจะขอไว้ก่อน ซึ่งยากที่จะได้คืน
    แต่ถ้าจะขอบารมีท่าน ไม่ต้องมีเหรียญท่านก็ได้ ขันธ์5มาลัยพวง ก็ใช้เป็นสื่อระลึกขอบารมีท่านให้ช่วยได้ทุกประการ"
    จากเวบหลวงปู่สุธัมม์ ธัมมปาโล วัดเทพกัญญาราม สกลนคร " ผู้มีธรรมเป็นเครื่องคุ้มครอง"

ดำริสร้างพระนาคปรก เป็นพระประธานองค์ใหญ่ประจำวัด ถวายเป็นพระราชกุศลแด่ในหลวง ทั้งๆที่ไม่เคยอนุญาตให้ใครสร้างมาก่อน คณะเจ้าภาพมีความตั้งใจและดีใจมากที่ได้ร่วมบอกบุญใหญ่ครั้งนี้

แต่ตอนนี้ยังขาดปัจจัยอยู่มาก

สามารถโอนปัจจัยร่วยบุญได้ที่บัญชี
    ธ.กรุงเทพ บัญชี พรนภา อัศวโสภณชัย
    226-0-18903-6 สาขาโอเรียนเต็ล

ธ.กสิกรไทย บัญชี เยาวลักษณ์ วงษ์สุวรรณ
    068-2-74047-7 สาขาคลองสาน

ธ.กรุงไทย บัญชี นายอธิป ด่านไทยนำ
    031-0-28890-8 สาขาเซ็นทรัลปิ่นเกล้า

ติดต่อสอบถามได้ที่ นนทกช ปัญญาปัทม์(แมกซ์) 0818994110 พรนภา(พลอย) 0894992515

เป็นพระนาคปรกเฉพาะองค์พระ 69 นิ้ว ศิลปะอู่ทอง รวมนาคด้วยสูง 7.5 เมตร

จองแหวนที่ระลึกได้นะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      397.1 KB
      เปิดดู:
      75
      ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      182
  2. a_ps

a_ps เป็นที่รู้จักกันดี

ข้าพเจ้าตั้งใจเป็นเจ้าภาพร่วมในบุญ
    หล่อพระประธานสูง 7.5 เมตร
    ตามดำริแห่งคณะเจ้าภาพในโครงการ/กิจกรรมนี้ทั้งหมด
    น้อมถวายแด่คณะสงฆ์ด้วยกำลังใจมิมีประมาณ

บุญความดีทั้งหมดที่ข้าพเจ้าได้สร้างสมไว้ด้วยดีแล้วจะเกิดประโยชน์เกิดความสุขแก่ข้าพเจ้าเพียงใด
    ขอยกขึ้นน้อมถวายบูชาคุณพระรัตนตรัย บิดา มารดา ครูบาอาจารย์ และผู้มีพระคุณทุกพระองค์ทุกท่าน

อิทังปุญญะผะลัง
    ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าทั้งหลายได้บำเพ็ญแล้ว ณ โอกาสนี้ ข้าพเจ้าทั้งหลายขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายที่เคยล่วงเกินมาแล้ว
    แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายจงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้าตั้งแต่วันนี้ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน
    และข้าพเจ้าทั้งหลายขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลายที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลายทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช
    ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศลของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด
    และขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่ท่านทั้งหลายที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี
    ขอท่านทั้งหลายจงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด
    ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าทั้งหลายได้บำเพ็ญแล้ว ณ โอกาสนี้ ขอผลบุญนี้จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าทั้งหลายได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบัน
    แม้หากข้าพเจ้าจะยังไม่ถึงซึ่งพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่า “ไม่” ทั้งหลายจงอย่าปรากฎแก่ข้าพเจ้าจนกว่าจะถึงพระนิพพานด้วยเทอญ

โมทนาบุญทั้งหมดกับทุกท่านด้วยครับ สาธุ+++ / a_emwork_numboon

หมายเหตุ โอนเงินร่วมบุญในการนี้เรียบร้อยครับ

3. vivivhan

vivivhan เป็นที่รู้จักกันดี

ปัจจัยที่ได้จากการจำหน่ายแหวน ก็จะนำไปสร้างพระเหมือนกันใช่มั้ยค่ะ?

4. deelek

deelek เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
  5. zaf

zaf เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอร่วมหล่อพระประธานสูง 7.5เมตร ถวายวัดป่า(สายหลวงปู่มั่น)ค่ะ
    โอนวันนี้ ธ.กรุงเทพ 300บาท
    อนุโมทนาค่ะ

6. nonthakogh

nonthakogh เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2010
    ปัจจัยจากการขายแหวนทั้งหมดเจ้าภาพร่วมสร้างพระหมดครับ

7. violetmay

violetmay เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2008
    เมย์ เค้ก พี่ใหญ่

ร่วมบุญ 30 บาท

ขออนุโมทนาในกุศลครั้งนี้ด้วยนะค่ะ

สาธุๆๆๆๆๆๆ

8. klaichid

klaichid เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ
    ได้ฝากปัจจัยไปร่วมทำบุญด้วยแล้ว
    และได้ช่วยกระจายบุญไปยังเพื่อนๆ

กำลังจะลงในเวบพลังจิตให้พวกสมาชิกได้ร่วมกันสร้าง
    พอดีได้เปิดเจอในกระทู้นี้

ขอให้ทุกคนเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้น

9. thanan

thanan เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผม ธนันต์ รักจันอัด ขอร่วมหล่อพระประธานสูง 7.5 เมตร ถวายวัดป่า (สายหลวงปู่มั่น) จำนวน 28 บาท

ผลบุญใดที่เกิดขึ้นข้าพเจ้าขอถวายแด่ท่านพญายมราช ขอให้ท่านมีบุญและบารมียิ่ง ๆ ขึ้นไป สาธุ