นั่งสมาธิลืมตาหรือหลับตาดีกว่ากัน โดยหลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย ชนะ สิริไพโรจน์, 17 มิถุนายน 2014.

1. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    นั่งสมาธิลืมตาหรือหลับตาดีกว่ากัน
    โดยหลวงพ่อฤๅษี วัดท่าซุง

ผู้ถาม : ทางที่ทำให้ดับทุกข์นั้น จะต้องเป็นทางสมถะทางเดียวใช่ไหมคะ?
    หลวงพ่อ: ดับทุกข์ไปได้หลายทางหนู ถ้า ดับทุกข์ถาวร คือทำกรรมฐานทางเดียว
    ถ้า ดับทุกข์ถาวร คือทำกรรมฐานทางเดียว ถ้า...ดับทุกข์ชั่วคราว เชือดคอตาย
    ก็ดับทุกข์ แล้วไปทุกข์ใหม่ ใช่ไปไหม...?
    ผู้ถาม : กรรมฐานคืออะไรครับคะ.....

หลวงพ่อ :กรรมฐานมันรวม 2 อย่างคือ สมถกรรมฐาน
    กับ วิปัสสนากรรมฐาน ตัวที่ทำให้อารมณ์จิตไม่ฟุ้งซ่าน
    ทำให้สมาธิทรงตัวเรียกว่า สมถกรรมฐาน

ตัวที่ใช้ปัญญารู้เท่าทันสภาวะตามความตามความเป็นจริง
    ไม่หลงสถาวะของโลก นี่เป็น วิปัสสนากรรมฐาน สองอย่างนี้
    เราเรียกว่า กรรมฐาน เข้าใจหรือยัง ?

ผู้ถาม: เข้าใจแล้วค่ะ แต่ว่ายังมีอีกเรื่องหนึ่งนะคะ
    เมื่ออาทิตย์ก่อนหนูไปเจอหนังสือเล่มหนึ่งนะคะ
    เขาบอกว่า คนที่หัดภาวนาอย่าหลับตา ถ้าหลับตาแล้ว
    จะหลับไปเลย ให้ลืมตาแล้วพยายามดึงสายตาเข้ามา
    เรื่อยๆ จนใกล้ๆ ปลายจมูกแล้วให้เพ่งอยู่อย่างนั้น
    วันหนึ่งหนูลองทำดู ภาวนาว่า พุทธโธๆ ๆ
    แล้วก็พยายามดึงสายตาเข้ามาเรื่อยๆ จนรู้สึกว่า
    ไม่ได้ภาวนา ทีแรกหนูก็เห็นภาพลางๆเหมือนคนนั่ง
    แบบหนู นั่งหันหน้ามาทางหนู หนูตกใจรีบลุกขึ้นทันที
    อย่างนี้จะเป็นจะเป็นการหลอกหรือคิดไปเองทันที
    อย่างนี้จะเป็นการหลอกหรือคิดไปเองหรือเปล่าคะ?

หลวงพ่อ :แล้วคิดไปหรือเปล่าล่ะ?
    ผู้ถาม:ไม่คิดค่ะ
    หลวงพ่อ: อ้าว ไม่ได้คิด แต่ถามว่า คิดไปเองรึเปล่า ?
    ผู้ถาม :คือมองเพลินไป คิดว่ามันคิดไปเองค่ะ
    หลวงพ่อ : ไม่ใช่หรอก มันเป็นของจริง เราไม่ได้คิด
    ไว้ก่อนนี่ ตอนนั้นก็ต้องถือว่า จิตเข้าอุปจารสมาธิ
    จึงเป็นภาพขึ้นได้ ถ้าจิตต่ำกว่าอุปจารสมาธิ หรือ
    สูงกว่าอุปจารสมาธิก็ดี มันไม่เห็น

ผู้ถาม:แล้วบางคนเหมือนกับเราไม่มีจิต
    ไม่มีอะไรทั้งสิ้น เลยค่ะ....?

หลวงพ่อ: ก็บอกแล้วว่า ระหว่างนั้น จิตเข้าสู่
    อุปจารสมาธิอยู่ จิตเราบังเอิญเข้าจังหวะพอดี
    ตามธรรมดาเรามีสมาธิอยู่แล้วทุกคน ไม่ใช่ว่าไม่มี
    ถ้าเราเกิดมาไม่มีสมาธิมันพูดกันไม่รู้เรื่องหรอก ใช่ไหม..
    คิดว่าจะกินข้าว ดีไม่ดีไปเข้าส้วม นี่ไม่มีสมาธิ สมาธิ
    คือการตั้งใจ ตั้งใจว่าจะทำอะไรนี่เป็นสมาธิ

ผู้ถาม : แสดงว่าเรามีสมาธิจึงจะเห็นใช่ไหมคะ?
    หลวงพ่อว่า : แสดงว่ามี สมาธิมันมีหลายอย่างนะ
    มีขณิกสมาธิ คือสมาธิเล็กน้อย
    อุปจารสมาธิ คือสมาธิ ใกล้เฉียดตายฌาน
    และอัปปนาสมาธิ ก็หมายถึงฌาน
    ฌานแบ่งออกเป็น 4 ขั้น ฌาน 1 2 3 4
    แต่จุดที่เราจะเห็นจริงๆ คืออุปจารสมาธิจุดเดียว

ผู้ถาม:หลวงพ่อค่ะ ถ้าขณะภาวนาหลับตาได้ไหมคะ?
    หลวงพ่อ:หลับตาลืมตาก็ใช้ได้หมด ถ้าไม่ลืมตา
    ไม่ถึงยาย ก็ลืมทั้งตาทั้งยายใช่ไหม ...ลืมตาหรือ
    หลับตาไม่มีความหมายหรอกหนู การเจริญกรรมฐาน
    มิใช่หลับตาเสอมไป ถ้าเราลืมตามองเห็นอย่างอื่น
    แล้วมันฟุ้งซ่านก็หลับตาเสีย ถ้าหลับตาแล้วจิต
    มันซ่านเกินไปก็ไปลืมตา

เวลานั่ง นั่งหน้าพุทธรูป เวลาหลับตาภาวนา
    แล้วฟุ้งซ่าน ให้ลืมตามองพระพุทธรูป ถ้าจิตเรา
    นึกว่าพระพุทธรูปนี่เป็น พุทธานุสสติกรรมฐาน
    ถ้าคิดว่าพระพุทธรูปนี่มี สีเหลือง ก็เป็น ปิตกสิณ
    เลยได้ 2 อย่างควบ ใช่ไหม

คือการเจริญพระกรรมฐานเราฝึกที่ใจไม่ใช่ฝึกที่ตา
    สมาธิมันอยู่ที่ใจ ใช่ไหมล่ะ?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มิถุนายน 2014