ท่านใดที่ทราบตัวตน ตนเอง จะคิดเห็นอย่างไรกับ...

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย เด็กยุคใหม่, 7 พฤศจิกายน 2009.

1. เด็กยุคใหม่

เด็กยุคใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2007
    ว่ากันที่ประเด็น พุทธภูมิ ทั้งหลาย ท่านจะลาหรือไม่ เมื่อครูบาอาจารย์ไม่อยู่
    ผมเปิดห้องนี้เพื่ออยากทราบถึงกำลังใจของพุทธภูมิทั้งหลายที่กล้าแข็งขยัน
    เมื่อท่านเข้ามาโพสเล่าประสบการณ์แล้ว ท่านอื่นๆที่กำลังท้อแท้ใจ จิตตก
    รักษาใจไม่ค่อยได้ มาเล่าเพื่อกระตุ้น ให้กำลังใจแด่เพื่อนๆชาวพุทธด้วยกัน

2. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ติงไม่ทราบว่าเคยปรารถนาพุทธภูมิหรือไม่
    แต่ชาตินี้มุ่งที่พระนิพพานค่ะ

3. เด็กยุคใหม่

เด็กยุคใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

แสดงว่า ติง น่าจะลาพุทภูมิชัวส์ครับหล่ะครับ
    จุดมุ่งหมายที่ไกด์ไลน์คือ โคตระ - โสดา - สกิ - อนา - อระ
    ตามนี้เลยครับขอให้ได้เลื่อนขั้นไวๆ

หลังจากที่หลวงพ่อหลายๆท่านได้ละสังขารและลาพุทธภูมิ
    หรือบางองค์ก็สาวกภูมิอยู่แล้วนั้น เพื่อนๆพี่ๆน้องๆนั้นต่างก็วกวนใจ
    ในใจลึกต่างไม่เข้มข้น ต่างก็เปลี่ยนใจว่า เอาหว่ะไปมันชาตินี้
    นั่นคือสัญญาณว่า ลา ซะส่วนใหญ่ แต่ต้องเป็นในหลายๆจังหวะ
    หรือหลายอารมณ์นะครับ เช่น ทุกข์ สุข เฉย หรือในสภาวะที่ทรงสมาธิ
    ยิ่งท่านใดมุ่งตรง รู้จุดหมายแล้ว ควรเน้นไปที่นั่นไม่ควรแวะ
    เพราะมันช้า เสียเวลาเปล่าประโยชน์

โมทนา สาธุ

4. NikuSeed

NikuSeed เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2009
    ไม่ว่าจะมีพระโพธิสัตว์ที่ลาพุทธภูมิไปเป็นอรหันต์เสียเท่าไหร่
    ผมจะไม่ยอมลาพุทธภูมิเด็ดขาด

หรืออย่างน้อย นั่นก็เป็นปณิธาน ความปรารถนา ในชั่วขณะนี้ ซึ่งผมว่าตัวผมเองชาติก่อนๆก็คงตั้งปณิธานแบบนี้มาล่ะนะ ^^

พระโพธิสัตว์ที่ไปถึงฝั่งพุทธภูมิได้ ก็ต้องมีกำลังเมตตาสูงมากเลย
    ถ้าบารมียังไม่ถึงขั้น นิยตโพธิสัตว์(ผู้ที่จะตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้าอย่างแน่นอน)
    เพราะถ้าเมตตาจิตไม่มากจริง มันจะแพ้ความทุกข์เอาได้
    ยิ่งถ้ามองเห็นอดีตชาตินี่ มันจะเจอความทุกข์ทรมานสุดคณานับ เลยกลัวๆเรื่องได้ญาณแล้วเกิดเรื่องแบบนั้นมากเลย T^T

แต่พอถึงขั้นนิยตโพธิสัตว์ ก็ไม่ต้องกลัวว่าจะลาอีกแล้ว เพราะถ้าจะลา บารมีที่ทำมามันจะทำให้ตัดใจเรื่องลาพุทธภูมิไปเอง
    ซึ่งผมก็หวังมากเลย ว่าตัวผมเองจะถึงขั้น นิยตโพธิสัตว์แล้ว

ไม่อยากลากน่ะครับ คิดเรื่องลาพุทธภูมิแล้วมันอึดอัดใจมาก T^T

ตอนนี้ถ้าไม่ได้มีความปรารถนาพุทธภูมิ ผมก็สิ้นหวังจากโลกสุดๆเลยน่ะครับ ฮะๆ ^^
    อาจจะบวชแบบไม่สนใจใครหน้าไหนแล้วก็ได้ = ="

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2009
  5. timetime

timetime เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2005
    มุ่งสุดใจ ไปสุดฝัน

สำหรับผมแล้ว ชีวิตเกินร้อย ขอบ้าพลังน่ะครับ

จากประสบการ์ณ เจอกับความทุกข์ ทุกข์น้อย ทุกข์มาก ทุกมากมาก ทุกข์แสนสาหัส ทุกข์โคตรแสนสาหัส เป็นตัวที่สอนเราเอง
    แล้วคนอื่นที่เจอความทุกข์ แบบเรา หรือยิ่งกว่าเราแล้วว เห็นแล้วอยากจะช่วยย

ถ้าคิดจะไปเองแล้วว เห็นคนอื่นมีความทุกข์อยู่คงไม่สบายใจเป็นที่สุด ก่อนไปจะขนไปให้มากที่สุด ความรู้สึกที่มาจากใจ ใจเป็นใหญ่ ขอเป็นกำลังใจให้ ทุกคน ปรารถณาสิ่งใด ขอให้สำเร็จด้วยเถิดด

อนุโมทนา สาธุ

6. teelak

teelak เป็นที่รู้จักกันดี

การให้กำลังใจตัวเองก็เป็นบทหนึ่งในการทดสอบเหมือนกันครับ

อนุโมทนาครับ

7. เด็กยุคใหม่

ถึง nikuseed ครับ
    ผมเคยได้ยินว่าคนที่พุทธภูมิเค้าพูดให้แง่คิดผมว่า
    "ลำพังทุกข์ของเค้าก็มากมายมหาศาลแล้ว แต่ทุกคนอื่นมันมากยิ่งกว่า
    พูดเรื่องนี้น้ำตาจะไหล สงสารดวงจิตที่เวียนว่าย สงสารดวงจิตที่เป็นทุกข์ "

เค้าว่าอย่างงั้น แต่ก็ระวัง เพราะขนาดหลวงพ่อฤาษี อีก 7 ชาติไปรอท่านยัง ....
    อิอิ
    ไม่ได้มาตัดกำลังใจนะ สู้ๆและขอโมทนาในบุญกุศลที่ดีตั้งแต่ต้นจวบจนปัจจุบัน สาธุ

8. เด็กยุคใหม่

โมทนากับคุณ timetime ด้วยนะครับ

คุณ teelak หมายถึง " การรักษาใจ " ใช่ไหมครับ สาธุ

9. จันทโค

จันทโค เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2009
    ละก็ดี ไม่ละก็อนุโมทนาด้วยนะครับ จะได้ช่วยสัตว์ทั้งหลายให้ข้ามข้นวัฏฏสงสารครับ

10. แชมป์คุง

แชมป์คุง เป็นที่รู้จักกันดี

ครับอนุโมทนากับทุกๆคนน่ะครับ ผมเองก็ตั้งใจไว้น่ะครับสู่พุทธภูมิคือที่ผมคิดว่าพระแม่กวนอิมทรงสถติ ณ ที่แห่งนั้น ได้พบกับพระแม่กวนอิมขอเป็นศิษย์พระแม่กวนอิมช่วยเหลือพระแม่เท่าที่ทำได้เพื่อช่วยให้พระแม่สำเร็จในมหาปณิธานที่ยิ่งใหญ่ แต่ถ้าต้องเวียนว่ายในสังสารวัฏนี้ต่อไปขอให้ลูกพบกับพระแม่อีกได้บูชาพระแม่ ศึกษาพระสูตรของพระแม่ขอให้พบกับสิ่งที่ลำค่าของพระแม่ที่ประทานให้อีกครับ
    เมี่ยว วิธีมหัศจรรย์อาตยะหกสะอาด
    สาน สัมพันธ์ดีแปรเปลี่ยนเป็นธาตุ
    กวน เพ่งว่างเพ่งรูปรู้สึกแน่
    อิม เสียงแท้หากได้ยินแสวงหา<SCRIPT type=text/javascript> <!-- vBulletin.register_control("vB_ProfilefieldEditor", "5"); //--> </SCRIPT>

11. NikuSeed

NikuSeed เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2009
    จริงๆเรื่องนี้มันก็เป็นเหตุผลหลักล่ะนะครับ ที่ไม่อยากลาพุทธภูมิ
    แต่ตอนเขียน ผมไม่ทันนึกถึง ^.^"

ช่วงแรกๆจะคิดอย่างนี้เอาไว้ให้กำลังใจตัวเอง แต่ตอนนี้เหมือนจะลืมไปแล้วน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤศจิกายน 2009
  12. vera_p

vera_p เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามานั่งยิ้ม..กริ่ม...

13. Namushakamunibutsu

Namushakamunibutsu เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุครับ
    นะโม ภควตไย อารยะ ปรัชญาปารมิตไย

“ในประเทศไทยมีผู้นับถือพระอวโลกิเตศวรโพธิสัตว์จำนวนมาก
    เขาเหล่านั้นทราบหรือไม่ว่า ปรัชญาปารมิตาหฤทัยสูตร
    เป็นของขวัญอันวิเศษมหัศจรรย์ของพระอวโลกิเตศวรโพธิสัตว์
    ที่ประทานต่อพวกเราเหล่าพุทธศาสนิกชน...”

ตทฺยถา: โอม คเต คเต ปารคเต ปารสํคเต โพธิสฺวาหา
    怛姪他: 唵,揭諦揭諦,波羅揭諦,波羅僧揭諦,菩提薩婆訶。

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤศจิกายน 2009
  14. เด็กยุคใหม่

โอ สาธุ มีแต่ผู้มุ่งสู่ผู้เสียสละอันยิ่งใหญ่ โมทนา ด้วยนะครับ

ปล.ตอนแรกคิดว่ากระทู้นี้จะไม่มีคนเข้ามาซะอีก สาธุ

15. แชมป์คุง

แชมป์คุง เป็นที่รู้จักกันดี

ครับผม มหาปรัชญาปาริตาหฤทัยสูตรเป็นสิ่งที่ล้ำค่าจริงๆครับ
    รวมถึงสัทธรรมปุณฑริกด้วยความหมายดีมากๆอ่านแล้วปิติมากๆครับ
    http://www.mahaparamita.com/ พระสูตรดีๆน่าศึกษา

16. linake119

linake119 เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนกันแล้วกันครับ
    การปรารถนาพุทธภูมินั้น มีลักษณะการปรารถนาเป็น 3 ช่วงคือ
    ตั้งแต่การปรารถนาในใจ การปรารถนาด้วยการออกปาก และการสร้างบารมมีปรมัตถ์
    ทั้งนี้เป็นไปได้ในทุกๆช่วงของการบำเพ็ญบารมีจะเกิดอาการท้อ อาการหดหู่ เช่นเดียวกันกับผู้ที่มีนิพพิทาญาน เนื่องจากบารมีของการบรรลุอรหันต์มันมา
    แต่หากเราอธิษฐานซ้ำการบำเพ็ญบารมีเพื่อพระโพธิญานอีกครั้ง บารมีของการบรรลุอรหันต์นั้นก็จะถอยออกไป ก็ยังคงและทรงกำลังใจที่เข้มแข็งของการบรำเพ็ญบารมีต่อไป
    สำหรับท่านผู้บำเพ็ญบารมีทุกท่าน พระโพธิสัตว์ต้องเป็นผู้สร้างกำลังใจให้กับตัวเองอยู่เสมอ ท้อได้ แต่อย่าถอย เพื่อความสุขของส่วนรวมครับ
    และต้องเป็นผู้แจก ผู้ให้กำลังใจให้กับผู้อื่น ไม่เลือกชาติ ศาสนา เผ่าพันธุ์ใดๆ ในการสร้างคุณงามความดีเช่นกัน
    แนะนำง่ายๆ บำเพ็ญบารมีในความว่าง ความท้อ หรือ หดหู่จะเกิด แต่เกิดไม่นาน แล้วก็จะหายไป เพราะใจมีกำลังเข้มแข็ง

17. sa_bye_dee

sa_bye_dee Active Member

10 มิถุนายน 2009
    " เราไม่ปรารถนาสุขใดอีกแล้ว "

สูญญากาศ ในอากาศ

18. มรรค 8 ประการ

มรรค 8 ประการ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2007
    พุทธภูมิส่วนใหญ่น่ะเค้าจะไม่มานั่นคิดหรอกว่า ตนเองจะเป็นอนิยต หรือจะเป็นนิยต
    ตื่นเช้ามาก็คิดทันทีว่าวันนี้จะสร้างบารมีตัวไหนดี คิดจนตัวเป็นเกลียว หัวเป็นน็อตน่ะ ท่านผู้ใดรู้ว่าปรารถนาพุทธภูมิ ขอให้รักษากำลังใจตนเองให้มากที่สุด เพราะอุปสรรคยังมีอีกเยอะมาก เอาใจช่วยน่ะ

19. 2ชาติตรัสรู้

2ชาติตรัสรู้ គ្រប់គ្រាន់ รักษาดวงใจ.គ្រប់គ្រាន់

14 กุมภาพันธ์ 2009
    ทุกข์ก็เห็นแล้ว ไม่อยากเกิดก็เกิดแล้ว เกิดเท่าไรก็ไม่กลัวก็เกิดแล้ว (เกิดก็ได้ไม่เกิดก็ดี)
    แต่ไม่ห่วงคนอื่นแฮะ เพราะใจเชื่อในพุทธพจน์ที่ว่า สัตว์ทั้งหลายล้วนมีกรรมเป็นของตน

จะมีห่วงก็แม่เท่านั้นหละ ที่อยากจะช่วย แต่พอถึงเวลาที่ต้องละสังขาร ก็ไม่แน่ใจนะว่าจะตัดใจละไปไหม ก็เพราะห่วงแม่นี่หละมั๊งถึงเป็นสองชาติ หุหุ

ผมคงไม่ไช่พุทธภูมิหรอก อนุโมทนากับทุกท่านครับ

20. coolz

coolz เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา ของจริงนิ่งเป็นใบ้