ทองคำช่วยชาติขององค์หลวงตามหาบัว

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย Nana nora, 26 พฤศจิกายน 2022.

1. Nana nora

Nana nora สมาชิก

กระทู้เรื่องเด่น:
    5

#ทองคำช่วยชาติขององค์หลวงตามหาบัว

“...ประเทศชาติต่าง ๆ กำลังจะล่มจม แต่ประเทศไทยยังยืนหยัดสว่างไสวอยู่เพราะทองคำช่วยชาติขององค์หลวงตาบัวโดยถ่ายเดียว เงินดอลลาร์เขาไม่ใช้แล้วนี่ไปใช้เงินตระกูลอื่นเริ่มแล้วใช่ไหมล่ะ พวกทางด้านอเมริกาก็แยกรัฐแล้วนี่ลูกเขาพูดให้ฟัง แยกรัฐแล้วจะไม่ไหวแล้วเอาตัวจะไม่รอดแล้วแยกรัฐ พากันไปขอน้ำมันจากประเทศอื่นแล้ว ลูกเขาพูดให้ฟัง ลูกเขาติดตามข่าวสงครามนี่ล่ะ ระลึกถึงหลวงตาปั๊บเลยนะ เสียดายนะองค์หลวงตามหาบัวเข้าสู่มหาปรินิพพานเร็วเหลือเกินนะ น่าจะครองธาตุขันธ์อยู่ เนี่ยเราพูดให้ฟังตรง ๆ นะ

เห็นกัณฑ์นั้นไหม กัณฑ์ที่ท่านเขวี้ยงขันอาราธนานิมนต์ ใคร ๆ ก็ประณามพระรูปนั้นนะพระหนุ่มแล้วใส่แว่นหรอก เรายังแอบชมท่านจนถึงปัจจุบัน ถ้าหลวงตามหาบัวรับนิมนต์นะอย่าลืมนะป่านนี้หลวงตามหาบัวยังครองธาตุขันธ์อยู่ได้ เพราะคณะสงฆ์ที่เป็นพระอรหันต์ไม่ใช่ธรรมดานะนั่น หลวงปู่จันทร์ศรี หลวงปู่อุ่นหล้า หลวงปู่...โฮ...สารพัดเต็มอยู่ในนั้นนะ มีแต่พระอรหันต์นั่งเรียงกันเป็นแถวยาวเหยียดอยู่ที่นั่น หลวงปู่ลี กุสลธโร หลวงปู่อะไรล่ะวัดถ้ำกลองเพล หลวงปู่ ฮู้ย...สารพัดเต็มอยู่มีแต่พระอรหันต์ นั่งเรียงกัน เรียงกัน ในความรู้สึกเรานี่ท่านคงจะฝึกซ้อมพระรูปนี้มานานนะแต่ไม่มีใครทราบ เราคิดของเรานะ แต่คนนี่พอเห็นภาพปั๊บก็ไปด่าหลวงตาแล้วก็ด่าพระรูปนั้น มันไม่รู้กาลเทศะว่ายังงั้น มันไม่ใช่...

เจตนาท่านนี่สละชีวิตเลยนะพระหนุ่มรูปนั้นใส่แว่น “ขออาราธนานิมนต์องค์หลวงตาอยู่ชั่วกัปชั่วกัลป์” (หัวเราะ) หลวงตานี่...หนีเดี๋ยวนี้นะ หนีเดี๋ยวนี้ จับขันแล้วก็เขวี้ยงเลย ทั้งเทียนทั้งดอกไม้กระจัดกระจายเลย คนก็โอ้ย...พระอรหันต์เหรอเนี่ยพากันบ้าเหรอเนี่ยพระอรหันต์ยังมีความโกรธ ยังงี้เหรอพระอรหันต์เขาว่าล่ะ ไม่ทราบเลยหลวงตาท่านทำเพื่ออะไร คือท่านทำเพื่อไม่ต้องการรับนิมนต์ ท่านขี้เกียจดูแลขันธ์ของท่าน ไม่ยอมนะพระรูปนั้น เนี่ยถ้าหลวงตารับ เออ...เราจะรับให้ลูกหลานนะ เราจะอยู่ได้แค่ไหนก็หลวงตาก็จะเพียรพยายามนะลูกหลานนะ เดี๋ยวนี้ประเทศชาติบ้านเมืองก็ยังไม่เข้าสู่สภาวะปกติ หลวงตาจะอยู่นะ ถ้าหลวงตาพูดอย่างงั้นรับขันธ์ดอกไม้ปั๊บนะ…ปั๊บ พระอรหันต์ไม่ใช่น้อย ๆ รูป ที่นั่ง เรียง ๆ ๆ ๆ กันอยู่นะ มีหลวงปู่จันทร์ศรีที่มีพรรษามากนั่งอยู่ข้างหน้า หลวงตาลงมากราบนะ

พระอรหันต์นะลูกนะ อย่าลืมว่าพระอรหันต์นี่รูปเดียวเนี่ยเท่ากับพระสุปฏิปันโนที่มีศีลบริสุทธิ์ ๒๐ รูป ลองคิดดูนะพระอรหันต์รูปเดียวเนี่ย เท่ากับพระที่มีศีลบริสุทธิ์พระสุปฏิปันโน ๒๐ รูป เราใส่บาตรพระอรหันต์รูปเดียวนี่เท่ากับใส่บาตรพระสุปฏิปันโนปฏิบัติดีปฏิบัติชอบตั้ง ๒๐ รูป ถ้าพระอรหันต์ ๑๐ รูป จะเท่าไหร่ พระอรหันต์ ๒๐ รูป จะเท่าไรเอาไล่ไปสิที่นั่งรวมกันอยู่นั่น เวลาสาธุการโลกธาตุหวั่นไหว หลวงตาจะต้องมีธาตุขันธ์อยู่ได้จนถึงปัจจุบัน แต่นี่พวกเราก็ไม่เข้าใจสิ คำด่าไปดูสิ ด่าหลวงตายาว พระอรหันต์นี่เหรอยังมีความโกรธอยู่เลย ท่านแสดงธรรมโปรดพวกเรา พวกหูหนวกตาบอด แต่พระรูปนั้นล่ะเรายังแอบชมท่านจนถึงปัจจุบัน เขาไปด่าพระรูปนั้นนะ พวกเรานี่ก็เห็นว่ามันไม่รู้กาละเทศะหรือไงนี่ว่า...พวกเราที่เคารพหลวงตาบัวนี่ มันไม่รู้กาลเทศะหรือนี่งานอะไรจึงไปนิมนต์อย่างงั้น ด่าท่าน

หารู้ไม่ว่าท่านทำเพื่อคนทั้งหมด ชาวพุทธทั้งหมด ทำเพื่อประเทศชาติบ้านเมืองโดยถ่ายเดียว เรายังแอบชมท่านไม่รู้ท่านชื่ออะไรเราก็ไม่ทราบ เพราะลูกเขาเปิดให้ดูเราก็เลยดู กัณฑ์นี้แหละที่เขาด่าหลวงตาบัว และกัณฑ์นี้แหละที่พวกเราด่าใส่แว่นรูปนั้นพระหนุ่ม นี่พูดให้ฟังไงลูก ประเทศชาติบ้านเมืองไทยเรานี้มีทองคำขององค์หลวงตามหาบัว ญาณสัมปัณโณ วัดป่าบ้านตาด ที่เอาทองคำช่วยชาติ เป็นหลายสิบตันเห็นไหมล่ะก็เลยทำให้ประเทศชาติบ้านเมืองนี้เป็นปึกแผ่นแน่นหนามั่นคงต่อไป ๆ แต่ว่าถ้าหลวงตามหาบัวอยู่นี่รับรองว่าเดี๋ยวนี้ทองคำจะเป็นกี่ร้อยตันล่ะ เอ้า...ลองพิจารณาดูสิ...”

พระธรรมเทศนา : องค์หลวงปู่น้อย ญาณวโร
    วัดป่าห้วยริน ต.หัวนาคำ อ.กระนวน จ.ขอนแก่น
    ๑๑ กรกฎาคม ๒๕๖๕

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤศจิกายน 2022