(ทดลองอ่าน) สุริยสูตร : ว่าด้วยอสุรินทราหูจับพระอาทิตย์

ในห้อง 'พระไตรปิฎก เสียงอ่าน' ตั้งกระทู้โดย บุญญสิกขา, 21 มกราคม 2009.

1. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

พระไตรปิฎก เล่มที่ ๑๕ พระสุตตันตปิฎก เล่มที่ ๗

สังยุตตนิกาย สคาถวรรค

สุริยสูตรที่ ๑๐<O:p</O:p

[๒๔๖] ก็โดยสมัยนั้น สุริยเทวบุตร ถูกอสุรินทราหู เข้าจับแล้ว ครั้งนั้น สุริยเทวบุตร ระลึกถึงพระผู้มีพระภาค ได้กล่าวคาถานี้ ในเวลานั้นว่า<O:p</O:p
    ข้าแต่พระพุทธเจ้า ผู้แกล้วกล้า ขอความนอบน้อม จงมีแด่พระองค์ พระองค์เป็นผู้หลุดพ้นแล้ว ในธรรมทั้งปวง ข้าพระองค์ ถึงเฉพาะแล้วซึ่งฐานะอันคับขัน ขอพระองค์ จงเป็นที่พึ่งแห่งข้าพระองค์นั้น ฯ<O:p</O:p
    <O:p
    [๒๔๗] ลำดับนั้น พระผู้มีพระภาคทรงปรารภสุริยเทวบุตร ได้ตรัสกะอสุรินทราหูด้วยพระคาถาว่า<O:p</O:p
    สุริยเทวบุตร ถึงตถาคตผู้เป็นพระอรหันต์ ว่าเป็นที่พึง <O:p</O:p
    ดูกร ราหู ท่านจงปล่อยสุริยะ พระพุทธเจ้าทั้งหลาย เป็นผู้อนุเคราะห์แก่โลก สุริยะใดเป็นผู้ส่องแสง กระทำความสว่างในที่มืดมิด มีสัณฐานเป็นวงกลม มีเดชสูง <O:p</O:p
    ดูกร ราหู ท่านอย่ากลืนกินสุริยะนั้น ผู้เที่ยวไปในอากาศ <O:p</O:p
    ดูกร ราหู ท่านจงปล่อยสุริยะ ผู้เป็นบุตรของเรา ฯ<O:p</O:p
    [๒๔๘] ลำดับนั้น อสุรินทราหู ปล่อยสุริยเทวบุตรแล้ว มีรูปอันกระหืดกระหอบ เข้าไปหา อสุรินทเวปจิตติ ถึงที่อยู่ ครั้นแล้วก็เป็นผู้เศร้าสลด เกิดขนพอง ได้ยืนอยู่ ณ ที่ควรส่วนข้างหนึ่ง ฯ<O:p</O:p
    [๒๔๙] อสุรินทเวปจิตติ ได้กล่าวกะอสุรินทราหู ผู้ยืนอยู่ ณ ที่ควรส่วนข้างหนึ่ง ด้วยคาถาว่า<O:p</O:p
    ดูกร ราหู ทำไมหนอ ท่านจึงกระหืดกระหอบ ปล่อยพระสุริยะเสีย ทำไมหนอ ท่านจึงมีรูปเศร้าสลด มายืนกลัวอยู่ ฯ
    [๒๕๐] อสุรินทราหู กล่าวว่า<O:p</O:p
    ข้าพเจ้าถูกขับด้วยคาถาของพระพุทธเจ้า ถ้าข้าพเจ้าไม่พึงปล่อยพระสุริยะ ศีรษะของข้าพเจ้าพึงแตกเจ็ดเสี่ยง มีชีวิตอยู่ ก็ไม่พึงได้รับความสุข ฯ<O:p</O:p

จบ สุริยสูตรที่ ๑๐ วรรคที่ ๑

-----------------------------------------------------

[music]http://palungjit.org/attachments/a.493039/[/music]
    <O:p</O:p

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มกราคม 2009
  2. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    อ นุ โ ม ท น า ส า ธุ ... ดีแล้วชอบแล้ว ^^ น้ำเสียงอ่านได้น่าฟังดีครับ

.

3. บุษบากาญจ์

บุษบากาญจ์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2007
    ดีแล้วชอบแล้วค่ะแม่บุญ อ่านได้ชัดถ้อยชัดคำดีค่ะอนุโมทนาบุญด้วยนะคะ สาธุ สาธุ สาธุ

แต่บุษสงสัยจังคำว่า "ดูกร" อ่านยังไงกันแน่อ่ะ จะ"ดู-กอน" หรือ "ดู-กะ-ระ" หรือ "ดู-กอ-ระ" กันแน่อ่ะอยากให้ผู้รู้ช่วยตอบด้วยค่ะ เพราะบุษแค่สงสัยมานานแล้วนะเพิ่งจะสบโอกาสได้ถามคราวนี้แหล่ะค่ะ

4. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านได้สองแบบค่ะ คือ ดู-กอน หรือ ดู-กะ-ระ ค่ะ

5. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาค่ะ เสียงอ่านน่าฟัง อ่านมาอีกนะคะพี่กบจะนำไปเผยแพร่ต่อ

6. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 พฤศจิกายน 2004
    อนุโมทนาจ้ะ

<TABLE><TBODY><TR><TD>ดูกร </TD><TD>[ดูกะระ, ดูกอน], ดูก่อน, ดูรา คำกล่าวขึ้นต้นข้อความกับผู้ที่จะพูดด้วย</TD></TR><TR><TD></TD><TD>ให้สนใจฟัง.

http://rirs3.royin.go.th/word1/word-1-a0.asp
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มกราคม 2009
  7. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

กราบขอบพระคุณ คุณผ่อนคลาย / คุณพี่กบ สาธุค่ะ

8. บุษบากาญจ์

บุษบากาญจ์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2007
    ขอบคุณมากค่ะ กระจ่างแล้วค่ะ อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

9. พอชูเดช

พอชูเดช เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2007
    สาธุครับ

-มหาโมทนากับกุศลจิตทุกท่าน ขอให้สำเร็จตามที่ปรารถนาครับ

สาธุ