[ถามค่ะ] คำกล่าวบูชาเวลาไหว้พระพุทธรูป / สถานที่ศักดิ์สิทธิ์

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย faithful, 24 มิถุนายน 2008.

1. faithful

faithful สมาชิกใหม่

25 พฤษภาคม 2008
    (cry)

ก่อนอื่นต้องขอโทษนะคะ ไม่รู้ว่าตั้งกระทู้ผิดหมวดรึป่าว แต่คำว่า "พุทธศาสนา สำหรับผู้เริ่มต้น " ทำให้เราตัดสินใจลงคำถามที่ห้องนี้ค่ะ (f)

เวลาที่เราผ่านวัดหรือสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ หรือพระพุทธรูป มีคำกล่าวบูชาที่ถูกต้องมั้ยคะ(ภาษาบาลี)

อย่างบางทีขับรถผ่าน ด้วยความไวมาก เรายกมือไหว้ก็จะเป็นคำพูดติดปากว่า ขอให้เราประสบความสำเร็จ... ทั้งๆที่เราไม่ได้ตั้งใจจะ "ขอ" แต่ไม่รู้จะพูดอะไรอ่ะค่ะ (cry)

รู้สึกไม่ดีเลยเหมือนเป็นการขอมากกว่าบูชา ... จริงๆเจตนาของเราคือจะไหว้ แต่นึกอะไรไม่ออก ก็พูดสิ่งที่เป็นมงคลไปก่อน

ไม่รู้คำกล่าวบูชาที่ถูกต้องจริงๆอ่ะค่ะ ใครทราบ รบกวนชี้ทางด้วยนะคะ

ขออนุโมทนากับคำตอบทุกท่านล่วงหน้าค่ะ (f)

2. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เออ....

ไหว้พระเมื่อขับรถผ่านยังนึกไม่ออก [​IMG]

แต่ถ้าหากแผ่เมตตาให้เทวดาเมื่อผ่านวัดใช้ว่า

"อิมัสมิง อารามเม เทวตา วสันตา สุขิตาโหนตุ"

3. faithful

ขอบคุณมากค่ะ (ยาวใช้ได้เลย ^^")

คือคำบูชา เหมือนเคยได้ยินพระท่านกล่าวว่า...พุทธ อะไรซักอย่าง อะภิปูชะยามิ...

ประมาณนี้รึป่าว ไม่แน่ใจอ่ะค่ะ T^T

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ...รอคำตอบท่านต่อไป

4. ธัมมนัตา

ธัมมนัตา เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2006
    มีเวลาน้อย ด่วน ๆ ผมใช้คำนี้

อะหังวันทามิ พุทโธ

ไหว้พระธาตุ ก็ใช้คำว่า อะหังวันทามิ ธาตุโย
    พบพระโพธิสัตว์ ใช้ อะหังวันทามิ โพธิสัตโต
    พบเทพทั้งหลาย ใช้ อะหังวันทามิ สัพพะเทวา

ใช้ อะหังวันทามิ(ข้าพเจ้าขอวันทา) ต่อด้วย สิ่งศักดิ์สิทธิ์นั้น ๆ
    แล้วน้อมจิตระลึกถึงรูปนั้น ๆ

ใครใช้บทไหนแลกเปลี่ยนได้ครับ

5. faithful

ขอบคุณมากค่ะ ^^