ถามการภาวนาพระคาถาให้จิตเป็นฌาณ

ในห้อง 'คำถามที่หลวงพี่เล็กตอบให้แล้ว' ตั้งกระทู้โดย Jdin_buddhism, 1 พฤศจิกายน 2005.

1. Jdin_buddhism

Jdin_buddhism เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเรียนถามหลวงพี่ว่าการสวดมนต์ ภาวนาพระคาถาต่างๆ แล้วให้จิตเป็นฌาณหรือเข้าถึงปฐมฌาน อุปจารสมาธิ นั้นเป็นอย่างไรครับ ต้องทำอย่างไรครับ

2. มหา

มหา เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2004
    ฝากคำถามด้วยครับว่า เป็นเพราะอะไรครับ ช่วงเดือนตุลาผมถึงปวดหัวมาก หมอบอกว่าเป็นไมเกรน และทำไมเวลาผมนั่งสมาธิ ถ้าเอาใจไปรู้สึกบริเวณหน้ากับหัวถึง ปวดหัวมาก
    แต่พอจับที่หน้าอกกลับไม่เป็นไรครับ

3. แคท

แคท เป็นที่รู้จักกันดี

จิตไม่ว่าง พอ
    กาย กับ จิต ปรับไม่ได้
    ทำให้ ปวดหัวมาก
    ค่อยๆๆ กำหนด รู้
    แล้วจะดีขึ้น หาครูบาอาจารย์
    อาการ จะหายนะค่ะ