ช่วยน้องไข่ด้วยค่ะ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย น้องไข่แมงสาบ, 22 พฤศจิกายน 2004.

1. น้องไข่แมงสาบ

น้องไข่แมงสาบ เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2004
    ถ้าจะติดต่อเพื่อไปฝึกสมาธิที่ บ้านสายลม ต้องติดต่อในช่วง วันและเวลาไหนคะ เพราะหนูโทรศัพท์ไป ตอนบ่ายๆ ไม่มีใครรับสายเลยค่ะ

ปล. หนูโทรติดต่อไปที่สถานที่ฝึกแถวๆโรงพยาบาลบางโพในช่วงเวลาเดียวกัน ก็ไม่มีใครรับสายน่ะค่ะ . . . แล้วต้องเตรียมอะไรไปบ้างคะ

ขอบคุณค่ะ
    น้องไข่แมงสาบ

2. มหาธาตุ

มหาธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

ดัน ดัน!

มาดันกระทู้ครับ อยากไปเหมือนกัน หากใครทราบหมายเลขโทรศัพท์และชื่อผู้ติดต่อเพื่อสอบถามรายละเอียดโปรดสงเคราะห์ข้าน้อยด้วยเน้อ (ของบ้านสายลมกะบางโพ)

3. คนเก่า

คนเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2004
    วันอาทิตย์ปกติปิดนะครับ นอกจากเสาร์-อาทิตย์ที่พระจากวัดท่าซุงมา

เบอร์บ้านสายลม 02 271 3868 02 272 6759

ส่วนบ้านบางโพ ไม่ทราบครับ

การเตรียมตัว จริงๆ ก็ไม่มีอะไรมาก แต่ถ้าอยากทำให้เต็มที่ ก็สามารถทำได้ดังนี้
    1.ก่อนออกจากบ้านก็ไหว้พระ-สมาทานศีล 8
    2.แต่งตัวให้สะดวกกับการนั่งพื้น ไม่ต้องชุดขาวก็ได้
    3.พยายามภาวนานะมะพะธะ จับลมหายใจ และ/หรือ จับภาพพระ ไปเรื่อยๆทุกขณะจิต
    4.ต้องมั่นใจ ศรัทธาอย่างไม่ลังเลสงสัยว่าครูฝึกเป็นผู้ที่ได้รับมอบหมายจากหลวงพ่อให้มาเมตตาบอกสอนเรา จงเชื่อและปฏิบัติตามให้หมดใจตลอดเวลาที่ฝึก

4. PPP

PPP บุคคลทั่วไป

ที่บ้านสายลม ไปได้เลยคะ น้อง ไม่ต้องติดต่อ
    มีอยู่ 2 ตึกใกล้กัน
    ตึกให_่ๆ เป็นที่ฝึกมโน กับซื้อหนังสือ และเช่าพระ

ส่วนบ้านถัดมา จะเป็นที่ทำสังฆทานกับท่านเจ้าออาวาส
    ในซอยนั้นมีของขาย มีอาหารขายเยอะคะ
    ถ้าจะฝึกมโน ต้องไปก่อน 12.00 น.ก็จะดีคะ
    ไม่ต้องหอบอะไรไปเลยคะ ถ้าขี้หนาว แนะนำเอาเสื้อหนาวไปด้วยจ๊ะ

5. PPP

PPP บุคคลทั่วไป

อ้อ... ถ้าไม่เคยฝึกมโน ให้ขึ้นชั้น 3
    ถ้าได้แล้วฝึกณา_8 ที่ชั้น 2
    ดอกไม้ธูปเทียนบูชาครูที่นั้นมีคะ

6. น้องไข่แมงสาบ

น้องไข่แมงสาบ เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2004
    ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่แนะนำหนูจ้า .... (kiss)