ชี้แจงข้อเท็จจริงsuttipเว็บแบนข้อหาโพสต์ให้บูชาในกระทู้เพื่อนโดยไม่ใช่สมาชิกพรีเมียม

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย Amata_club, 22 สิงหาคม 2011.

1. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
    ข้อความข้างล่างนี้คือข้อหาที่ทางเว็บแจ้งมาว่า user suttip สมควรโดนแบนจากข้อหาข้างล่างนี้ ตั้งแต่วันที่ 20/08/2554
    ซึ่งต้องแจ้งก่อนครับว่าผมไม่ใช่ญาติพี่น้อง หรือได้รับเงินเพื่อที่จะมาชี้แจงให้กับ user suttip แต่อย่างใด
    แต่ผมได้รู้จัก user suttip เนื่องจากเข้ามาเว็บพระพุทธศาสนาแห่งนี้ จนรู้จักคุ้นเคยกันในระดับที่จะบอกได้ว่าคนๆ นี้ ไม่ได้เลวร้ายแต่อย่างใด
    และเพื่อเป็นการกู้ศักดิ์ศรีให้กับ user suttip ที่ถูกข้อหาในครั้งนี้ด้วย
    ซึ่งหลายๆ ท่านอาจจะเข้าใจ และหลายๆ ท่านอาจจะไม่เข้าใจก็ได้
    และเพื่อให้ได้ความจริงในข้อหานี้ผมจึงต้องออกมาชี้แจงและกู้ศักดิ์ศรีให้กับ user suttip ในครั้งนี้ครับ

2. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

จะแบนทันที 2 เดือน-ถาวร แก่ผู้ไม่ใช่สมาชิก Premium แต่โพสต์ให้บูชาในกระทู้เพื่อน ๆ หรือตั้งกระทู้เองก็ตาม
    ทั้งนี้เพื่อปราบและปรามให้อยู่ในระเบียบเดียวกัน ให้เป็นไปโดยเรียบร้อย
    ฉะนั้นสมาชิกท่านใดรู้ตัวว่าผิดระเบียบรีบแจ้งมาว่าจะปรับเป็นพรีเมี่ยมโดยเร็ว หากพบเห็นหรือได้รับแจ้งทางเราจะแบนทันที 2 เดือน-ถาวร
    เพื่ือความเรียบร้อยและเป็นระเบียบเดียวกันไม่ลักลั่นกันต่อไป

3. Amata_club

ผมได้รวบรวมรายชื่อสมาชิกพรีเมียมที่ user suttip ได้โพสตั้งแต่วันที่ 1/08/2554 - 20/08/2554 (Amata_club ; arjarhnnop ; numthip ; Ong ; ชาวประมง) หาก user suttip มีเจตนาหรือพฤติกรรมดังข้อหาที่ทางเว็บแจงดังรายละเอียดข้างล่างนี้ ขอให้แจ้งด้วยนะครับว่าจริงดังที่เว็บแบน หรือไม่เคยมีเจตนาหรือพฤติกรรมดังที่เว็บแจ้งข้อหา เพื่อชี้แจงให้เว็บได้ทราบ และเป็นการกู้ชื่อและศักดิ์ศรีให้กับคนดีๆ ที่ผมได้รู้จักโดยที่เขาไม่ใช่ญาติพี่น้องของผมครับ

ผมขอให้สิ่งที่สมาชิกพรีเมียมจะตอบเป็นความจริงนะครับ พร้อมกันนี้ผมได้BCC รายชื่อผู้ดูแลเว็บทั้งหมดไว้ในเมล์ลที่ส่งมาด้วย เพื่อให้มีความบริสุทธิ์ใจในการชี้แจงครับ

ส่วนในกระทู้ที่ผมเปิดไม่มีข้อความใดเป็นดังที่เว็บแจ้งข้อหามาครับ

ข้างล่างนี้เป็นข้อหาของ user suttip ได้แบนและบอกว่าผิดจริงครับ

ซึ่งผมได้เปิดกระทู้ชี้แจงในห้องร้องเรียน เพื่อให้เพื่อนๆ พี่ๆ ได้ทราบข้อมูลที่แท้จริงด้วยครับ ชี้แจงข้อหาเว็บแบน user suttip

จะแบนทันที 2 เดือน-ถาวร แก่ผู้ไม่ใช่สมาชิก Premium แต่โพสต์ให้บูชาในกระทู้เพื่อน ๆ หรือตั้งกระทู้เองก็ตาม
    ทั้งนี้เพื่อปราบและปรามให้อยู่ในระเบียบเดียวกัน ให้เป็นไปโดยเรียบร้อย
    ฉะนั้นสมาชิกท่านใดรู้ตัวว่าผิดระเบียบรีบแจ้งมาว่าจะปรับเป็นพรีเมี่ยมโดยเร็ว หากพบเห็นหรือได้รับแจ้งทางเราจะแบนทันที 2 เดือน-ถาวร
    เพื่ือความเรียบร้อยและเป็นระเบียบเดียวกันไม่ลักลั่นกันต่อไป

4. Amata_club

ถึงเวลาชี้แจ้งให้กับ user suttip ครับ
    ตามรายละเอียดที่ได้พูดคุยกับ user suttip ไม่มีการโพสต์ให้บูชาในกระทู้เพื่อน ๆ หรือตั้งกระทู้เองตามที่เว็บแจ้งมาครับ
    ซึ่งการโพสเป็นการนำวัตถุมงคลส่วนตัวที่ user suttip มีและนำมามาร่วมงานบุญต่างๆ ของเพื่อนๆ พี่ๆ ในเว็บพระพุทธศานนาแห่งนี้ รวมทั้งฝากผมประชาสัมพันธ์งานบุญดีๆ ดดยที่ตัวผมเปิดกระทู้เอง และให้คุณ user suttip แจ้งรายละเอียดเกี่ยวกับงานบุญนั้นๆ เพื่อให้เพื่อนๆ พี่ๆ ที่จะร่วมบุญได้ทราบที่มาที่ไปของงานบุญ และสามารถที่จะตรวจสอบย้อนหลังได้ว่าเงินทุกบาท ที่นำมาร่วมบุญเป็นไปตามเจตนาที่ได้แจ้งไว้ โดยมิได้มีผลกำไรหรือผลประโยชน์แก่ผู้ใดผู้หนึ่ง ตามที่เว็บแจ้งข้อหาและแบน user suttip ในครั้งนี้

ทั้งหมดก็เป็นคำชี้แจงการการสนทนากับ user suttip เพื่อกู้ศักดิ์ศรี และเกียรติให้คนดีคนหนึ่งครับที่ทำดีครับ

หากเพื่อนๆ พี่ๆ ท่านใดพบเห็นว่า user suttip ได้กระทำผิดโดยมีเจตนาฝ่าฝืนกฏเว็บดังที่เว็บแบนก็สามารถแสดงความคิดเห็นในกระทู้ชี้แจงได้ครับ

และหากเพื่อนๆ พี่ๆ ท่านใดได้อ่านข้อความของ user suttip ที่ได้โพสในกระทู้ต่างๆ ว่าไม่เป็นดังที่เว็บแจ้งข้อหา หรือเป็นการกระทำโดยที่รู้เท่าไม่ถึงการมิได้มีเจตนากระทำผิดกฏเว็บ ก็สามารถแสดงความคิดเห็นในกระทู้ชี้แจงได้เช่นกัน

ขอให้สิ่งที่เพื่อนๆ พี่ๆ ได้แสดงความคิดเห็นเป็นความจริงนะครับ

5. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

ในกระทู้ผมคุณ suttip ไม่ได้โพสต์ขายของครับ แต่โพสต์ช่วยงานบุญเสียมากกว่าครับ

ขอบคุณครับ

ชาวประมง

6. arjarhnnop

arjarhnnop เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่ทราบว่า ข้อหาที่แจ้งมา เป็นเพื่อให้ไม่ให้มีคนมากวนในกระทู้คนอื่น หรือ

ป้องกันไม่ให้ คนทั่วไปใช้กระทู้พรีเมี่ยมเพื่อหากิน ....หากเป็น 2 ข้อนี้ user suttip

ก็ไม่น่าจะมีความผิดอันใด เพราะที่ผ่านมา มีแต่เอาของมาให้เพื่อบูชาหรือประมูลเพื่อ

ไปช่วยงานบุญต่างๆ ซึ่งขณะนี้ยังมีค้างคาอยู่ในกระทู้คุณ Amata_club ซึ่งผมคิดว่า

ข้อมูลน่าจะดูได้ที่เจตนา ....หากมีเวลาเข้าไปอ่าน....

เพื่อไม่ให้เสียคนดี ที่เอาของส่วนตัวมาออกเพื่อช่วยสังคมโดยรวม ก็ขอให้ทางเว็บ

พิจารณาคืน user suttip ให้ด้วยครับ

ขอบพระคุณ

7. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ผมเองก็สนับสนุนอีกเสียงครับ ว่าควรวินิจฉัยถึงเจตนา ว่าเพื่อสาธารณะประโยชน์รึส่วนตัว
    อีกทั้งท่านทั้งหลายในที่นี้หลายท่านเคารพที่จะทำงานในสาธารณะประโยชน์ตามที่พระเดชพระคุณพระราชพรหมยานได้สอนไว้
    ขอบคุณครับ

8. Berial004

Berial004 เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2010

เห็นด้วยกับที่พี่ arjarhnnop ได้กล่าวไว้ ขอทางทีมงานได้โปรดพิจารณาคืน User พี่suttip ให้ด้วยครับผม
    ขอขอบพระคุณพี่ๆทีมงานล่วงหน้าด้วยนะครับ(good)

9. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    เท่าที่ทราบมานะครับ ห้องพระเครื่องได้ประกาศไว้ตั้งแต่วันที่ 3 ส.ค.54
    โดยได้ปักหมุดไว้ที่หน้าแรกของห้องพระเครื่องครับ

ดังนั้น ทางเว็บได้ให้เวลาประมาณเกือบ 20 วัน เพื่อให้เจ้าของกระทู้ดำเนินการเคลียร์กระทู้ให้เรียบร้อยครับ ซึ่งสมาชิกหลายรายได้ให้ความร่วมมือและลบโพสต์ออกไปแล้ว

อ้างอิงกระทู้ คลิก

นอกจากนั้น ทางเว็บมีพื้นที่ในศูนย์ประชาสัมพันธ์ ซึ่งเปิดให้บริการ "ฟรี" อยู่แล้ว
    โดยสมาชิกสามารถใช้พื้นที่ในการบอกบุญได้โดยไม่เสียค่าใช้จ่ายครับ

อย่างไรก็ดี ทางเว็บได้แจ้งคุณ Amata_club แล้วว่า อนุญาตให้คนที่โดนแบนสมัครชื่อใหม่ เพื่อเข้ามาชี้แจงได้ (เป็นกรณีพิเศษ) ซึ่งก็สามารถดำเนินการต่อได้ โดยไม่กระทบงานบุญ เพียงแต่ต้องย้ายไปที่ศูนย์ประชาสัมพันธ์ครับ

ที่ผ่านมาก็มีสมาชิกหลายคนโดนแบนด้วยระเบียบนี้เช่นกัน และอยากให้เคารพระเบียบของเว็บด้วยครับ เพราะการแบนในครั้งนี้มิได้หมายความว่าคนโดนแบนเป็น "คนไม่ดี" เพียงแต่ว่า ทำผิดกฎของเว็บ ซึ่งทางเว็บได้แจ้งให้ทุกคนทราบโดยการปักหมุดไว้ล่วงหน้าแล้วเกือบ 20 วันครับ

ดังนั้นขอให้ทุกท่านเคารพระเบียบที่มีครับ ระยะเวลา 2 เดือนไม่นานหรอกครับ

โมทนา

10. ballaman

ballaman เป็นที่รู้จักกันดี

ด้วยความเคารพ

หากดูที่เจตนาของพี่suttip ที่มีิจิตกุศล นำของส่วนตนออกมาเพื่อหาปัจจัยเพื่อทำบุญ
    ล้วนๆ... ไม่ควรที่จะถูกแบน เพราะทำให้ขั้นตอนการทำบุญติดขัด ทำให้คนที่ไม่มีเวลามาอ่านเหตุผลที่พี่suttip ถูกแบน แล้วคิดไปในแง่ลบได้ ...

แต่ทำอย่างไรได้ ก็แบนไปแล้ว... ก็รอให้เวลาผ่านไปเองใช่ไหมครับ

ผู้ดูแลได้บอกว่าสองเดือนไม่นาน.... แต่ผมว่า สำหรับการทำบุญ สองวันก็นานไปแล้วครับ

ด้วยความเคารพครับ

11. kwang0197

kwang0197 เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2011
    เห็นด้วยครับ เพราะผมโอนเงินเข้าบัญชีของคุณ Amata_club ทั้งเพื่อร่วมทำบุญและร่วมประมูลวัตถุมงคลที่ผมอยากได้

แต่ของอยู่ที่คุณ suttip ซึ่งเค้าคงรอดูหลักฐานการโอนของผม ว่าผมโอนเข้าบัญชีของพี่ Amata_club แล้วหรือยัง ถึงจะส่งของให้

ทั้งนี้ผมไม่ได้โอนเข้าบัญชีของคุณ suttip แต่อย่างใด และก็เชื่อว่าพี่เค้าไม่มีเจตนาจะอ้างอิงและแอบใช้ประโยชน์ในกลุ่มพรีเมี่ยมอยู่แล้ว

ผมตามอ่านข้อมูลที่หลัง ถูกผิดอย่างไงก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

อย่าให้ผมเป็นต้นเหตุเลยครับ

12. Amata_club

ขอเป็นสมาชิกพรีเมียมไปก่อน 2 เดือน แล้วค่อยจ่ายเงิน นานรึเปล่า
    เว็บล่ม 2 เดือน นานรึเปล่า
    ไม่ได้ทำบุญ 2 เดือน นานรึเปล่า
    ทำบาป 2 เดือน นานรึเปล่า
    ไม่มีข้าวกิน 2 เดือน นานรึเปล่า
    ติดคุก 2 เดือน นานรึเปล่า

ครั้งนี้ผมได้ชี้แจงและทำเต็มที่แล้วครับ สำหรับคนดี คนหนึ่งที่ผมได้รู้จักผ่านเว็บพระพุทธศาสนาแห่งนี้

หลายๆ กระทู้ที่มีการแจ้งความ และเว็บเข้ามาไกล่เกลี่ยจนกระทั่งยอมความและถอนแจ้งความ แต่คนดีๆ คนหนึ่ง ที่มาชี้แจงว่ามิได้มีเจตนาฝ่าฝืนกฏเว็บ และเว็บบอกได้เพียงว่า ระยะเวลา 2 เดือน ไม่นานหรอกครับ

ขอบคุณมากครับ

13. misu

misu เป็นที่รู้จักกันดี

คือความจริงกระทู้ ของคุณ suttip ที่โพสเพื่องานบุญมันก็มีหลายกระทู้นะครับช่วยงานบุญเพื่อนสมาชิกหลายท่าน หากทางเวปพิจารณา ว่าหัวข้อไหน ที่ว่าผิดกฏ ...เช่นประกาศขายวัตถุมงคลเอาเงินเข้าบัญชีไหนที่ไม่ใช่งานบุญ..ก็เอามาชี้แจงกันเลยครับ..
    เจ้าตัวเขาจะได้ชี้แจงได้ ว่าวันไหนโพสอะไรไปบ้าง.....และเพื่อนสมาชิกที่โอนเงินหรือทำบุญในประเด็นนั้นๆๆ จะได้เขามาชี้แจงครับ..ว่าซื้อวัตถุมงคลอะไรไป..เพื่ออะไร
    ทั้งนี้ทั้งนั้นเพื่อความเป็นธรรมทั้งสองฝ่ายครับ..หากมีอะไรที่แอบแฝงผลประโยชน์ในกระทู้ได้ชี้แจงกันไปครับ..หรือเป็นความเข้าใจที่ไม่ตรงกันของคุณ suttip กับทางเว็ปก็จะได้ปรับปรุงแก้ไขให้เป็นที่ดีกว่าเดิมก็จะได้ทำกันไปครับ....

14. freemind

freemind เป็นที่รู้จักกันดี

ในฐานะที่เป็นผู้มาอาศัยใช้เว็บ ก็คงต้องยอมรับและเคารพการตัดสินของเจ้าของบ้าน
    และคิดว่าผู้ดูแล คงมีความยุติธรรมแน่นอน
    เพราะผมเข้าใจว่าจุดประสงค์ของเว็บนี้ ก็คือการเผยแผ่ และสืบต่ออายุพระพุทธศาสนา
    ดังนั้นผมมั่นใจว่าผู้ดูแลเว็บ ที่ผู้สร้าง ตั้งใจสร้างเว็บนี้ขึ้นมาด้วยกุศลจิตเช่นนี้ ต้องเป็นคนดีและมีวิจารณญาณที่ดีแน่นอน

และที่สำคัญที่สุด ผมเชื่อในเรื่องกฏแห่งกรรม
    ไม่มีใครมีอำนาจเกินกฏแห่งกรรมไปได้

ดังที่จะยกเอาคำสอนของพระผู้มีพระภาคเจ้าที่มีค่ายิ่งกว่าแผ่นทองมาประกอบเพื่อเป็นสิริมงคลแก่ความเห็นของผมนี้
    [๔๙] เทวดาทูลถามว่า
    คนเหล่าใดในโลกนี้ เป็นคนตระหนี่เหนียวแน่น
    บริภาษผู้อื่น ทำอันตรายแก่คนเหล่าอื่นผู้ให้(ทาน)อยู่
    วิบากของคนเหล่านั้นจะเป็นเช่นไร และภพหน้าจะเป็นเช่นไร
    ข้าพระองค์มาเพื่อทูลถามพระผู้มีพระภาคว่าจะรู้ความนั้นได้อย่างไร

พระผู้มีพระภาคตรัสตอบว่า
    คนเหล่าใดในโลกนี้ เป็นคนตระหนี่เหนียวแน่น
    บริภาษผู้อื่น ทำอันตรายแก่คนเหล่าอื่นผู้ให้(ทาน)อยู่
    คนเหล่านั้นย่อมบังเกิดในนรก กำเนิดสัตว์ดิรัจฉาน หรือยมโลก
    ถ้าพวกเขามาเกิดเป็นมนุษย์ ก็เกิดในตระกูลคนยากจน
    ซึ่งจะหาท่อนผ้า อาหาร ความยินดี และความสนุกสนานได้ยาก
    คนพาลเหล่านั้น ต้องการสิ่งใดจากผู้อื่น พวกเขาย่อมไม่ได้แม้สิ่งนั้น
    นั่นเป็นวิบากในภพนี้ และภพหน้าก็ยังเป็นทุคติอีกด้วย

ที่มา-พระไตรปิฎก มจร.(แปล) 15/49/62-64.

15. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ตามที่แจ้งไปแล้วครับว่า อนุญาตให้สมัครชื่ออื่น เพื่อเข้ามาดำเนินการงานบุญต่อได้ แต่ให้ย้ายไปที่ศูนย์ประชาสัมพันธ์ครับ

การทำบุญมีทั้ง ทาน ศีล และภาวนาครับ

เมื่อรู้ตัวว่า ทำผิดกฎ อันดับแรกต้องยอมรับครับว่า ทำผิดจริง ๆ

สิ่งที่ต้องถามต่อมา คือ ศูนย์ประชาสัมพันธ์เปิดให้ใช้บริการ
    เหตุใดจึงไม่ยอมไปใช้บริการครับ

นอกจากนั้น การที่คุณ Amata_club โพสต์แจ้งมาเองว่า คุณ suttip โพสต์บอกบุญในกระทู้ของเพื่อนหลายท่าน

ผมได้รวบรวมรายชื่อสมาชิกพรีเมียมที่ user suttip ได้โพสตั้งแต่วันที่ 1/08/2554 - 20/08/2554 (Amata_club ; arjarhnnop ; numthip ; Ong ; ชาวประมง)

ผมเองก็ไม่ได้ตามไปอ่านทุกอันหรอกครับ แต่ผมเชื่อว่า ทีมงานที่ลงโทษแบนนั้น อ่านกระทู้มาเยอะ และใช้วิจารณญาณเป็นอย่างดีแล้ว นอกจากนั้น เมื่อทีมงานได้รับแจ้งจากคุณ Amata_Club เราก็หารือกัน และผมว่า ทำผิดกฎจริง ๆ ครับ

ดังนั้น เราจึงเห็นด้วยที่แบนสองเดือน แต่เราอนุโลมให้ใช้ชืออื่นเข้ามาโพสต์ได้เป็นกรณีพิเศษ

นอกจากนั้นการที่สมาชิกพรีเมี่ยมทั้งหลาย อนุญาตให้โพสต์ในกระทู้ของท่านได้นั้น ในทางปฏิบัติท่านสามารถชี้แจงคนที่ร่วมบุญในกระทู้ได้อยู่แล้วครับว่า คุณ Suttip โดนแบนเนื่องจากโพสต์ผิดห้อง ส่วนงานบุญก็จะดำเนินการตามเดิม ซึ่งเมื่อพ้นโทษแบนแล้ว ก็สามารถกลับมาใช้งานได้ตามปกติครับ

2 เดือนไม่นานหรอกครับ เพราะคุณ Suttip สามารถใช้ชื่ออื่นดำเนินการงานบุญต่อได้ ซึ่งเว็บได้แจ้งแล้วว่า อนุญาตให้เป็นกรณีพิเศษครับ

สำหรับสมาชิกท่านอื่นที่เข้ามาอ่านนั้น อาจจะตีความไปอีกมุมนะครับ แต่เว็บขอแจ้งว่า

ทางเว็บได้ประกาศแล้วว่า ไม่อนุญาตให้มาโพสต์บูชาพระเครื่องแอบแฝงในกระทู้ของสมาชิกพรีเมี่ยมอื่น ๆ ซึ่งเว็บกำลังทยอยดำเนินการกับสมาชิกที่ทำผิดกฎดังกล่าว และสมาชิกพรีเมี่ยมหลายรายก็ได้แจ้งเพื่อนสมาชิกให้ลบโพสต์ออกแล้ว

เหตุที่ต้องดำเนินการในลักษณะนี้ เนื่องจากมีสมาชิกทั่วไปหลายรายใช้พื้นที่กระทู้พรีเมี่ยมของเพื่อนในการบอกบุญ และมีการปัั่นกระทู้ขึ้นมา ซึ่งมีสมาชิกพรีเมี่ยมหลายรายร้องเรียนเข้ามาเช่นกัน

ใจเขาใจเราครับ บางคนเขาเสียค่าพรีเมี่ยมมา ก็ต้องเคารพสิทธิของเขาด้วยเช่นกัน แต่ถ้าอยากตั้งกระทู้บอกบุญเองก็สมัครสมาชิกพรีเมี่ยมได้ เว็บเองก็ไม่ได้หวังรายได้จากคนที่บอกบุญหรอกครับ ดังนั้นเราจึงเปิดพื้นที่ศูนย์ประชาสัมพันธ์ให้ใช้โดยไม่มีค่าใช้จ่าย

การที่คุณ Amata_Club มาชี้แจงแทนคุณ Suttip นั้น ผมว่า ไม่ควรทำครับ หากคุณ Suttip ต้องการคำอธิบาย ควรจะติดต่อกับทีมงานเพื่อสอบถามเอง ซึ่งทีมงานยินดีที่จะอธิบายถึงเหตุผลให้รับทราบ นอกจากนั้นทางเว็บเชื่อว่า คุณ Suttip เองก็คงจะยอมรับในเหตุผลของเว็บครับ แต่กรณีนี้ คุณ Amata_Club มาชี้แจงแทน ซึ่งทางเว็บเองก็ไม่ทราบว่า คุณ Suttip มีความเห็นอย่างไรครับ

กฎ คือ กฎ ระเบียบ คือ ระเบียบนะครับ โดนแบน 2 เดือน มิได้ตั้งขึ้นลอย ๆ แต่มีการประกาศและปักหมุดไว้แล้ว และคุณ Amata_Club เองก็อธิบายเองว่า มีการโพสต์ในระหว่างวันที่ 1-20 ส.ค. จริง (ระเบียบประกาศเมื่อวันที่ 3 ส.ค.)

ดังน้ัน ขอให้ทุกท่านยอมรับและปฏิบัติตามความเห็นของเว็บด้วยครับ

16. Komodo

145
    เว็บไม่เคยบอกว่าเกิดการ "ทุจริต" นะครับ เพียงแต่เว็บขอให้ผู้บอกบุญที่ไม่ใช่สมาชิกพรีเมี่ยมใช้บริการที่ "ศูนย์ประชาสัมพันธ์" ซึ่งทุกคนสามารถใช้บริการได้โดยไม่มีค่าใช้จ่ายครับ

เว็บประกาศระเบียบนี้วันที่ 3 ส.ค. 54 และปักหมุดไว้แล้ว ซึ่งเราต้องยอมรับด้วยว่า ในห้องพระเครื่องมีสมาชิกพรีเมี่ยมหลายราย ดังนั้น เราต้องเคารพเพื่อนสมาชิกพรีเมี่ยมคนอื่นด้วยครับ เพราะมีสมาชิกพรีเมี่ยมหลายคนร้องเรียนมาเหมือนกันว่า

1. เขาต้องการบอกบุญในห้องพระเครื่อง (ไม่อยากไปตัั้งที่ศูนย์ประชาสัมพันธ์) เขาก็ยอมจ่ายค่าสมาชิกพรีเมี่ยม เพื่อทำตามกฎ
    2. เขาเสียค่าสมาชิกพรีเมี่ยม

คำถาม คือ ทำไมทางเว็บปล่อยให้สมาชิกทั่วไปมาบอกบุญในกระทู้สมาชิกพรีเมี่ยมหลายกระทู้ได้

ผมยืนยันเลยว่า เว็บพลังจิตมองว่า ทุกคนเป็นคนดี แต่ในบางครั้งเราก็ต้องยอมรับระเบียบหรือกฎที่มีครับ
    อย่าไปมองว่า เสียชื่อเสียงเลยครับ ตัวผมเองก็เปิดเผยว่า เป็นใคร บางเรื่องผมไปไกล่เกลี่ย แถมโดนด่าว่าลำเอียง
    แต่ผมเชื่ออย่างหนึ่งว่า ไม่มีใครมาทำร้าย ทำลาย "ใจผมได้" นอกจาก "ตัวผมเอง"
    ดังนั้น ถ้าผมบริสุทธิ์ใจ ผมไม่สนใจหรอกครับว่า ใครจะคิดยังไงกับผม จะด่าก็ด่าไป เพราะผมไม่ได้เป็นอย่างนั้น

ลองคิดง่าย ๆ นะครับว่า ทุกคนบอกว่า เจตนาดีกันหมด แต่สมาชิกพรีเมี่ยมมี 100 คน และมีสมาชิกทั่วไปหลายคนมาบอกบุญในกระทู้ของเพื่อนที่เป็นพรีเมี่ยม ห้องพระเครื่องก็จะมั่วยิ่งกว่าเดิมครับ

ดังนั้น สิ่งที่เว็บทำไป ก็เพื่อประโยชน์ของคนหมู่มากครับ และในกรณีคุณ Suttip ก็ได้แจ้งแล้วว่า อนุโลมให้เป็นกรณีพิเศษในการสมัครชื่อใหม่ เพื่อมาดำเนินการงานบุญต่อ โดยใช้บริการที่ศูนย์ประชาสัมพันธ์แทน ผมว่า ที่เว็บตัดสินใจแบบนี้ ก็ถือว่า หลับตาข้างหนึ่งแล้วครับ

โมทนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 สิงหาคม 2011
  17. misu

ครับขอบคุณมากครับ...เป็นกำลังใจให้ทุกๆืท่านครับ....

18. misu

ถือโอกาศสอบถามทางเวปเลยทำไมหน้ากระทู้เปลียนไป มองไม่เห็นว่าสมาชิดท่านใดออนไลน์อยู่บ้างเหมือนคราก่อนเลยครับ....อันนี้ต้องกลับไปแก้ให้เหมือนเดิม ...เอาใจช่วยครับ:cool::cool:

19. Amata_club

ห้องร้องเรียน ห้ามแก้ไขรายละเอียดที่โพส แต่เว็บมาสเตอร์สามารถแก้ไขรายละเอียดที่โพสเองได้ แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Komodo : วันนี้ เมื่อ 11:12 PM
    กฎ คือ กฎ ระเบียบ คือ ระเบียบนะครับ

เนื่องจากมีการพาดพิงผมขอชี้แจงนะครับ
    - การที่เว็บปล่อยให้คนทำผิดกฏเว็บ และอนุโลมให้ใช้ชื่ออื่นเข้ามาโพสต์ได้เป็นกรณีพิเศษ เพราะเว็บเห็นว่าไม่มีเจตนาทำผิดกฏโดยตั้งใจหรือไม่ได้ทำผิดกฏ
    - การที่มีสมาชิกตั้งใจทำผิดกฏเว็บโดยเจตนา และเว็บแบน สมาชิกที่โดนแบนหรือตั้งใจจะทำผิดกฏเว็บอยู่แล้วสามารถสมัคร user ใหม่ได้ตลอดโดยที่เว็บไม่ต้องอนุโลม ทำให้กลุ่มคนเหล่านี้มีเหมือนเดิม หาได้ป้องกันได้
    - การที่ผมเข้ามาชี้แจงให้ ลองกลับไปอ่านข้างบนครับว่าผมได้แจ้งไว้แล้วครับว่าผมได้คุยกับ user suttip แล้วว่าเกิดอะไรขึ้น และผมก็มาชี้แจงถึงที่มาที่ไปของรายละเอียดทั้งหมดให้สมาชิกพรีเมียมที่ user suttip เข้ามาแจ้งว่าจริงหรือไม่ ประการใด
    ซึ่งการจะตั้งข้อหาและแบนได้นั้น เจ้าของกระทู้ที่จ่ายเงินค่าพรีเมียมควรจะเป็นคนแจ้งเองว่ามีบุคคลเข้ามาโพส ดังที่เว็บได้บอกไว้ว่า
    เนื่องจากมีสมาชิกทั่วไปหลายรายใช้พื้นที่กระทู้พรีเมี่ยมของเพื่อนในการบอกบุญ และมีการปัั่นกระทู้ขึ้นมา ซึ่งมีสมาชิกพรีเมี่ยมหลายรายร้องเรียนเข้ามาเช่นกัน
    ซึ่งผมได้นำรายชื่อพรีเมียมที่ user suttip เข้าไปโพสให้มาแจ้งปัญหาหากเป็นดังที่เว็บแจ้งมา ทั้งในPM และในกระทู้ร้องเรียน แต่ในขณะนี้ยังไม่มีพรีเมียมแจ้งปัญหาดังกล่าวมาแต่อย่างใด

ผมก็ชี้แจงในส่วนที่พาดพิงนะครับ

20. suttip

suttip เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2006
    ข้อมูลอ้างอิง
    ====
    อ้างอิง:
    <table border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"> <tbody><tr> <td class="alt2" style="border:1px inset"> ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ วิปัสสนู [​IMG]
    น่าน....ท่านเจ้าเมืองก็เอากะเค้าด้วย...
    </td> </tr> </tbody></table>
    อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Amata_club [​IMG]
    อ้างอิง:
    <table border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"><tbody><tr><td style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class="alt2">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ misu [​IMG]
    อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ freemind [​IMG]
    เยี่ยมเลยครับ :cool: :cool: :cool:
    ลงชื่อจอง
    0. SilentSoar
    1. freemind
    2. Daverko
    3. misu
    4. Amata_club
    สงสัยจะเต็ม..............

</td></tr></tbody></table>

ลงชื่อจองด้วยคนครับ ฮิๆๆ เดี๋ยวตกขบวน
    ====

สวัสดี ครับ พี่ๆน้องๆ เพื่อนๆ และญาติธรรมทุกๆคน...

ผมทราบว่า ทุกๆืท่าน คงคิดถึง... สองเดือนไม่นานหรอกครับ...แต่ผมแค่งงว่า..อ้าว..อยู่ดีๆ โดนแบนซะงั้น...สงสัยจะเป็นตอนที่เรียงลำดับชื่อผู้ที่จะบูชาตะกรุดไม่แหย่แย้(เพื่องานบุญ อยู่แล้ว) ที่ทางน้องๆ เรียงลำดับ จัดรายชื่อกันขึ้นมา ก็คงยากที่ทางผู้ดูแลเวปจะมาพิจารณาได้ว่า ..กรณีนี้เพื่ออะไร เพราะเขาคงไม่มีเวลามานั่งอ่านทั้งหมด เพราะถ้าเป็นพี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ และ ญาติธรรม ที่ติดตามกระทู้ก็จะทราบดี ว่าเจตนาของผม เื่พื่องานบุญโดยแท้จริง เอาของรัก ของเก่าเก็บ มาประมูลบ้าง มาให้บูชาบ้างแต่กระทำโดยเจ้าของกระทู้ โดยผมเป็นผู้ส่งมอบของให้ทางเจ้าของกระทู้ หรือ จัดส่งให้กับผู้ที่ชนะการประมูล กรณีที่ของชิ้นนั้นอยู่กับผม แต่ส่วนมาก ผมจะฝากให้ทางเจ้าของกระทู้เป็นผู้ดำเนินการให้ทั้งหมด เพราะผมไม่ใช่สมาชิก PREMIUM

สำหรับเจตนาของผมที่เข้ามาที่เวปนี้... เพื่อมาพูดคุย บอกบุญ ทำบุญ กับ พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ และญาติธรรม ได้มีโอกาสบอกบุญ เพื่อช่วยพระศาสนา วัดวาอาราม ครูบาอาจารย์.. หา่ได้มีจิตใจ อันต้องการหาผลประโยชน์ใดๆ ทั้งสิ้น... เพราะโดยส่วนตัวก็มีรายได้มากพอ เหลือกิน เหลือใช้ มีปัจจัยเพียงพอ ที่จะทำบุญช่วครูบาอาจารย์อย่างสบายใจ สบายตัว และมีความสุข..

ถ้าสิ่งที่ผมทำเป็นสิ่งที่ผิด ก็ต้องยอมรับครับ... ว่าจะเอาแบบที่ถูกใจ หรือ ถูกต้อง... ถ้าถามผมๆ ก็ต้องบอกว่า เอาถูกต้อง.. กฏมีไว้ปฏิบัติ.. แต่ถ้ากฏไม่ถูก มาก หรือ เย๊อะ เกินไป ก็พึงพิจารณา เป็นกรณีไป..หรือปรับแก้ .

ผมเชื่อว่า พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ และญาติธรรม ที่เคยได้รู้จักกัน ได้เจอกัน หรือได้ร่วมบุญกัน คงจะเข้าใจผมดี.......ไม่มีใครที่ไม่เคยถูก ตำหนิ ติเตียน หรือกล่าวโทษ.....แค่เข้าใจผม สบายใจที่ได้ทำบุญด้วยกัน ได้ยินดีในบุญ หรืออนุโมทนา ด้วยกัน ผมก็ยินดีและสุขใจแล้วครับ

คงขอชี้แจงเท่านี้นะครับ....ขอบคุณครับ

ขออนุโมทนา และยินดีในบุญกับทุกๆท่าน มา ณ ที่นี้ ด้วยครับ