จะปาบใหมครับ

ในห้อง 'คำถามที่หลวงพี่เล็กตอบให้แล้ว' ตั้งกระทู้โดย grisana-2006, 28 สิงหาคม 2007.

1. grisana-2006

grisana-2006 เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ผมได้จัดองค์กฐินขึ้น แต่ว่ามีค่าใช้จ่ายในการซื้อของ และค่าซอง ค่ารถที่จะต้องเดินทาง แล้วนำเงินในซองที่ใส่กัน มาหักค่าใช้จ่ายจะปาบใหมครับ
    แต่ตอนนี้ยังไม่ได้พิมพ์ซองเลยกลัวจะปาบ เพราะการทำองค์กฐินมีแค่ใช้จ่าย พอสมควรครับ แล้วผมเป็นคนจัดการทั้งหมดเพียงคนเดี่ยว และไม่เคยทำมาก่อน และจะนำเงินที่ได้ ไปถวายที่วัดป่าดอนเค็ง สำนักสงค์ที่เคยบวชอยู่ ตอนนี้กำลังจะสร้างศาลาครับ

2. คุณ 4

คุณ 4 เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2005
    ทำผิดวัตถุประสงค์คนทำบุญ บาปคับ
    ไม่งั้นก็เขียน ไปเลยว่า หลังหักค่าใช้จ่ายแล้ว จะนำไปทำบุญกฐิน
    disclaimer ไว้ก่อนเลย

3. countdown

countdown เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    ไม่ปาบนะผมว่าเพราะอยู่ที่ใจเราครับ เราจะไปทำแต่ไปไม่ได้เพราะไม่มีเงินเติมน้ำมัน ไม่มีเงินซื้อของใช้ระหว่างจัดทำ อันนี้ก้เปรียบเสมือนเป็นทางผ่านไปเพื่อทำบุญมากกว่าจะคิดว่าส่วนตัว อย่าไปกลัวอะไรอยู่ที่ใจท่านเองคิดว่าทำเพื่อครัย....

4. countdown

countdown เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    เป็นมนุษย์ทำถูกแล้ว โดนพิพากษาว่าทำผิด มันเป็นไปได้ แต่เมื่อตายไปถูกพิพากษาว่าท่านทำผิดเป็นไปไมได้ เพราะอีก 2 ภพภูมิ ไม่มีแพะรับบาปหรอกท่าน จงทำดีตามที่ใจคิด เหมือนท่านไปทำสังฆทานที่วัด แต่ไม่มีพระอยู่ ท่านวางไว้แล้วบอกว่าข้าพเจ้ามอบให้วัดแล้วนะ แล้วจากไป แล้วใครจะได้บุญละยังไม่ได้ทำเลย ดีไม่ดี คนมาหยิบไปซะ แต่บุญมันไปเก็บไว้ในธนาคารท่านและเทวดาที่รักษาท่านได้อนุโมทนา ตั้งแต่ท่านบอกให้วัด เพียงแต่มีแค่เทวดาเห็นเท่านั้นเอง

5. ยอดยาหยี

ยอดยาหยี เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2005
    อันนี้ไม่รู้เหมือนกัน อยากทำบุญทอดกฐินบ้างอ่ะ ไม่รู้ทำยังไง ไม่เคยทำสักที ไม่มีที่ปรึกษาด้วย

6. sutatip_b

sutatip_b เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2007
    จะบาปไหม

เครื่องกฐินที่จำเป็นคือผ้าไตร และผ้าขาว สีย้อมผ้า และเข็มเย็บผ้าเคยเป็นประธานมาแล้วเข้าใจความรู้สึกคุณค่ะ ถ้าสายปฏิบัติให้ซื้อแถววัดอโศการาม สมุทรปราการ มีหลายร้านเลือกได้ค่ะ (ถ. สุขุมวิทบางปูซอย 60) ต้องรู้ขนาดแล้วต้องจอง ไปซื้อก่อนงานจะไม่มี ที่นี่ถูกต้องและเย็บตะเข็บเข้าถ้ำทนทานคุณภาพดี

ที่เหลือเป็นองค์ประกอบเท่านั้น

1) ขออนุโมทนา คุณไม่ผิดศีลข้อใดเลย เพราะพระพุทธองค์ไม่ได้อนุญาตให้ทอดกฐินด้วยเงิน เมื่อใช้เงินไปในการก่อให้เกิดความสำเร็จแห่งการทอดกฐินจึงถูกต้องหมด ต้องเอาเงินไปซื้อผ้าไตร ถ้าเช่ารถแล้วคนไม่เต็มต้องเอาไปจ่ายโปะค่ารถบ้างก็โอเค เพราะถ้าไม่มีรถก็ไปไม่ถึงวัด การโอนเงินให้วัดไม่ใช่การทอดกฐิน

2)คุณทำบุญเองทำให้คุณมีได้รับอานิสงค์มาก บอกบุญก็จะได้มีบริวารมาก คนร่วมทำบุญถ้าคุณไม่บอกก็ไม่ได้ทำบุญ

3) ปัจจุบันนี้วัดพัฒนาหลายเรื่อง ถ้ามีเงินเกินองค์กฐินพระท่านก็เอาไปสร้างสิ่งที่เป็นประโยชน์คุณและเพื่อนก็ได้บุญเพิ่ม แต่ถ้าวัดไหนบ่นว่าคุณหาเงินได้น้อยปีหน้าก็อย่าไปอีกเลยนะคะ ให้เลือกเนื้อนาบุญที่จะหว่านข้าวจะได้งอกงาม

อย่าติดเศร้าหมอง เพราะเดี๋ยวไปเป็นเล็นเกาะเครื่องกฐินนะคะ ใครพูดมาไม่น่ารักก็พิจารณาหนอ ปีหน้าก็ไม่บอกบุญแล้ว อย่าตั้งใจทำยอด ปีนี้เศรษฐกิจฝืดเหรียญบาทหรือแบงค์ยี่สิบเราก็อนุโมทนาเหมือนกันหมดค่ะ

จะทอดที่ไหนคะ ขอเบอร์บัญชีร่วมบุญด้วยค่ะ

7. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

แน่นอนเลยค่ะ ถ้าไม่สามารถทำได้ดีกว่านี้ แนะนำชำระหนี้สงฆ์ค่ะ