คิดถึงหลวงพ่อ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย kengloveyou, 8 สิงหาคม 2014.

1. kengloveyou

kengloveyou เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    ในที่นี้มีใครรู้สึกเหมือนกับผมบ้าง เวลาได้เห็นรูปหลวงพ่อ ได้เข้ามาอ่านธรรมะ

ที่หลวงพ่อสอน ได้ยินเสียงธรรมคำสั่งสอน ของหลวงพ่อ แล้วผมจะรู้สึกอบอุ่น

และดีใจทุกครั้งที่ได้เกี่ยวข้องกับหลวงพ่อ ไม่ว่าจะ ทางตา ทางหู ทางใจ ถ้า

เป็นหลวงพ่อแล้ว ผมอุ่นใจที่สุด ทั้งๆที่บ้านผมก็อยู่ลำปาง ผมเกิด พ.ศ. 2532

ผมพูดได้เต็มปากเลย ว่าหลวงพ่อฤๅษีลิงดำตัวจริงผมไม่เคยเห็น วัดท่าซุงผม

ไม่เคยไป แต่ก็อาจจะเป็นมหาบุญเก่าของผมก็ได้ ที่ทำให้ผมได้มาพบกับหลวง

พ่อในเว็บบอร์ดพลังจิตนี้ ประมาณปี2551 ตั้งแต่นั้นมาผมรักเคารพ และ

ศรัทธาหลวงพ่อ มาโดยตลอด หลวงพ่อสอนให้รักษาศีล 5 เพื่อหนีนรก ผมทำ

หลวงพ่อสอนให้ฝึกสมาธิ ผมทำ หลวงพ่อสอนให้หัดใช้ปัญญา ผมทำ ที่สำคัญ

ที่สุด หลวงพ่อสอนให้ตัดสังโยชน์ 3 ประการ พร้อมกับเกาะพระนิพพานเป็น

อารมณ์ เพื่อหนีนรกให้ได้ทุกชาติ แน่นอนผมรักและเคารพหลวงพ่อมาก ผมทำ

ตามที่ท่านสอนทุกอย่างทุกประการและไม่ยากเกินกว่ากำลังใจที่มีด้วย ทุกวันนี้

ผมกำลังฝึกขอใช้คำว่านึกเห็น พระพุทธเจ้าเป็นแก้วใสในพระนิพพาน ตามที่

หลวงพ่อท่านสอนในกระทู้ วิธีทำให้ถึงอรหันต์ สั้นที่สุด ง่ายที่สุด ผมบอก

ตามตรงเลยว่าผมไม่เคยฝึกมโนมยิทธิเลย แต่ผมชอบนึกเห็นพระพุทธเจ้าเป็น

แก้วสีในพระนิพพาน และเห็นวิมานของตนเองด้วย เพราะปรกติแล้วผมชอบ

เกาะพระนิพพานเป็นอารมณ์ตามที่หลวงพ่อท่านสอน รู้สึกว่าจะพยามไปพระ

นิพพานตามหลวงพ่อให้ได้ในชาตินี้ อยากไปอยู่กับพระพุทธบิดาเหลือเกิน ผม

ชอบเรียกพระพุทธเจ้าว่าพระพุทธบิดา เพราะรู้สึกอบอุ่นที่สุด ผมดีใจที่สุดที่เกิด

มาได้พบกับหลวงพ่อ หลวงพ่อสอนให้ผมได้รู้จักและเลื่อมใสในพระพุทธบิดาที่

สุด ผมรักพระพุทธบิดา พระพุทธเจ้าที่สุด รักหลวงพ่อฤๅษีลิงดำที่สุด คิดถึง

ท่านที่สุด โลกนี้มีแต่ความทุกข์ ร่างกายนี้มีแต่ทุกข์แถมสกปรกอีกต่างหาก เรา

ไม่เอาโลกนี้ ไม่เอาร่างกายนี้อีกต่อไป ไม่เอาโลกเทวดา ไม่เอาโลกพรหม ไม่

ลงอบายที่4 เด็ดขาด ตายชาตินี้ขอตายเป็นครั้งสุดท้าย ตายเมื่อไรขอไปอยู่กับ

พระพุทธบิดาที่พระนิพพานในวันนี้ที่เดียวเท่านั้น

***คิดถึงหลวงพ่อที่สุด***:'(<O:p

2. นาย หวังดี

นาย หวังดี เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็รู้สึกเหมือนกับคุณเลยครับ ผมเกิด พ.ศ.2534 หลวงพ่อมรณะ 2535 แต่รู้สึกผูกพันธ์กับหลวงพ่อมาก วัดท่าซุง ยังไม่เคยไป แต่อยากไป ว่าจะไปให้ได้สักครั้ง การปฏิบัติก็จะทำตามที่หลวงพ่อท่านสอนเพราะรู้สึกเข้าใจง่าย และไม่ยาก คิดถึงหลวงพ่อเหมือนกันครับ

3. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    ขออนุโมทนาบุญกับท่าน จขกท ด้วยค่ะ ที่ซาบซึ้งในพระธรรมคำสอนของหลวงพ่อฤาษี หลายคนมีบุญเก่าที่ติตดัวมา และหากมาสร้างบุญในภพชาตินี้ให้มากยิ่งขีั้นอีกด้วยการน้อมนำเอาคำสอนของพระพุทธองค์และพระอรหันต์ไปปฏิบัติ ตายไปก็ไม่เสียชาติเกิดจริง ๆ ที่ได้เกิดมาพบพระธรรมและพระพุทธศาสนา

4. daowdeaw

daowdeaw เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุค่ะ ซาบซึ้งในคำสอนของหลวงพ่อและรักหลวงพ่อมากค่ะ

5. tbravo

tbravo เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    ผมเองก็มีความรู้สึกเช่นเดียวกับท่านทั้งหลาย ลูกพ่อเดียวกันจะพอคุยกันรู้เรื่องครับ
    ผมขอโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยใจจริงครับ
    ผมได้พบหลวงพ่อประมาณปีครึ่ง ท่านจึงทิ้งขันธ์ครับ

เลือดทุกหยดในกายข้า ขอพลีให้แผ่นดินไทยที่ข้ารักสุดหวงแหน
    จิตวิญญาณขอถวายบูชาพระศาสนา
    กายข้านี้ขออุทิศเชิดชูปกป้ององค์ราชา
    ทุกอณูแห่งข้าสละแล้วเพื่อพระโพธิญาณ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 สิงหาคม 2014
  6. tutong

tutong เมสัมมุขขา สัพพาหะระติ เตสัมมุขขา

ไม่ได้เห็นตอนท่านทรงชีวิตอยู่ก็ไปกราบสังขารหลวงพ่อท่านที่ไม่เน่าเปื่อยได้ที่วิหารแก้ว100เมตร วัดท่าซุง ต.น้ำซึม อ.เมือง จ.อุทัยธานี ก็ได้ครับ

7. kengloveyou

kengloveyou เป็นที่รู้จักกันดี

ใจจริงผมอยากไปวัดท่าซุงมากๆเลยครับ อยากไปกราบขอพรสังขารพระธาตุหลวงพ่อด้วย

จริงๆ แต่ติดตรงที่ครอบครัวผมมีฐานะค่อนข้างยากจน ทำงานหาเช้ากินค่ำ จากลำปางไป

อุทัยรวมถึงค่าที่พักค่าอาหาร คงคิดเป็นหลักหมื่น ซึ่งเป็นเงินที่เยอะพอดูสำหรับคนฐานะ

อย่างผม แต่ผมก็ไม่ท้อนะครับ ตั้งใจไว้เสมอว่าหากวันไหนมั่งมีเงินทองขึ้นมาจะต้องไป

กราบหลวงพ่อที่วัดท่าซุงให้ได้สักครั้งในชีวิตอันสั้นนี้เป็นแน่ ทุกวันนี้ผมก็พยามใส่บาตร

วิระทะโยทุกๆวัน เสร็จแล้ววันอาทิตย์ หยุดทำงานก็นำเงินทั้งหมดไปซื้อนม1แพค พร้อม

ขนม1ซอง ไป ถวายเป็นสังฆทานให้กับพระที่วัดครับ เป็นอย่างนี้ทุกอาทิตย์ครับ ที่ทำ

อย่างนี้ไม่ได้หวังให้รวยในชาตินี้หรอกครับ เพราะผมว่าผมคงไม่รวยแล้ว แต่ผมทำเพื่อ

สร้างกำลังใจสร้างทานบารมีให้เต็มเพื่อตัดกิเลสความโลภที่เกาะอยู่ในใจให้ลดน้อยถอยลง

ไปบ้าง ความดีทั้งหมดในชีวิตที่เหลือของผมนี้ ผมทำเพื่อพระนิพพานในชาตินี้เป็นที่สุดที่

เดียวเท่านั้นครับ ไม่มีเป็นอย่างอื่นอีกแล้ว

(ขออนุโมทนา บุญกุศล อันยิ่งใหญ่ ที่ร่วมสร้างกันมาทุกภพ ทุกชาติ ของลูกหลานหลวง

พ่อทุกท่าน ทั้งใหม่ทั้งเก่าทั้งที่เข้าพระนิพพานไปแล้ว และทั้งที่กำลังเตรียมตัวจะไปใน

ชาตินี้ด้วยทุกท่านครับ ผมขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยจริงๆจากใจครับ)

8. jinso

jinso เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้ท่านสมปรารถนาโดยเร็ววันครับโมทนาด้วย......โมทนากับทุกท่านด้วยครับ

9. kengloveyou

วันนี้ผมมีเรื่องให้ได้ดีใจตั้งแต่เช้าเลย คือว่าตอนใกล้รุ่งของวันนี้ผมฝันว่า

ได้พบกับหลวงพ่อฤๅษีลิงดำที่ผมเคารพรักมาก ตัวจริงๆตัวเป็นๆเลยครับ

ผมดีใจสุดๆแทบแย่เลย ในฝันท่านเดินมาหาผม แล้วมาบอกผลการปฏิบัติ

ธรรมให้ผมฟัง ผมดีใจที่สุดเลยครับ แล้วท่านก็ถามถึงเหตุที่ปฏิบัติว่าทำ

อย่างไร ผมก็ได้เล่าถวายท่าน มีประโยคหนึ่งที่ผมยังจำได้ฝังใจมาจนถึง

ตอนตื่นนี้เลยคือ “หลวงพ่อท่านพูดถามผมว่า แล้วปฏิบัติอย่างไรล่ะ

ผมตอบท่านว่า ผมมีพระนิพพานเป็นอารมณ์ตลอดเวลาตามที่หลวงพ่อ

สอนครับ หลวงพ่อท่านยิ้ม” ผมดีใจที่สุดเลย ใบหน้าอันยิ้มแย้มแจ่มใส่ของ

ท่านทำให้ผมอบอุ่นที่สุด เหมือนพ่อยิ้มให้กับลูกเลย แล้วก็พูดอะไรต่ออีกนิด

ไม่รู้ผมจำไม่ได้นึกยังไงก็นึกไม่ออก จากนั้นก็ตกใจตื่น มาดูเวลาประมาณตี4ครึ่ง

พอดีครับ จากนั้นมาผมก็นอนไม่ค่อยหลับเลย เพราะดีใจที่สุดที่ได้ฝันพบกับ

หลวงพ่อ ใจนี่ฟูตลอดเลยครับ บางท่านอาจคิดว่ามันก็เป็นเรื่องธรรมดา แต่

สำหรับผมแล้วการที่ได้ฝันถึงหลวงพ่อมันมีค่ามหาสารสำหรับจิตใจผมเลย

ทีเดียว เพราะผมไม่เคยเจอหลวงพ่อตัวจริงมาก่อนเลยแต่กลับมาฝันได้

เป็นเรื่องเป็นราวขนาดนี้ มันเป็นเรื่องที่น่าอัศจรรย์ใจสำหรับผมมากๆ ผมมี

กำลังใจขึ้นเยอะเลย ดีใจที่สุดครับ ตั้งใจทำดีทุกอย่างต่อไป ท่องเอาไว้

นึกเอาไว้ เพียรเอาไว้ เพื่อพระนิพพานในชาตินี้ๆๆๆ ที่เดียวเท่านั้น โมทนาสาธุ