คาถามหาโต๊ะทำให้ขายของดี โดยหลวงพ่อฤๅษี วัดท่าซุง

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย ชนะ สิริไพโรจน์, 30 มิถุนายน 2014.

1. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    คาถามหาโต๊ะทำให้ขายของดี
    โดย หลวงพ่อฤๅษี วัดท่าซุง

ผู้ถาม :- "หลวงพ่อครับ ผมก็คิดเรื่องการเรื่องงาน
    เป็นประจำเลยครับ ทีนี้อยากถามว่ากรรมฐาน
    บทไหนที่ทำให้ค้าขายดีครับ...?"...

หลวงพ่อ :- "อ๋อ...ก็บทค้าขายราคาถูกซิ เขาขาย 1 บาท
    เราขายห้าสิบสตางค์ รับรองพรึบเดียวหมด บทนี้ดีมาก
    เพราะเมตตาบารมีไงล่ะ"

ผู้ถาม :- "โอ้โฮ...ตรงเปี๊ยบเลยหลวงพ่อ..."

หลวงพ่อ :- "ยังมีอีกนะ ถ้าบทที่สองดีกว่านี้อีก
    จาคานุสสติ แจกดะเลย"

ผู้ถาม :- (หัวเราะ) "โอ...บทนี้น่ากลัวจนแย่เลย"

หลวงพ่อ :- "ไอ้เรื่องค้าขายดีมีคาถาตกอยู่บทหนึ่ง"

ผู้ถาม :- "เดี๋ยวผมขอจดก่อนครับ"

หลวงพ่อ :- "ไม่ต้องจดหรอก คาถามหาโต๊ะ
    มหาโต๊ะนี่สมัยนั้นบวชด้วยกัน มีโยมคนหนึ่ง
    แกหาบข้าวแกงมาขาย หาบไปตั้งแต่เช้า
    กลับมาบ่ายมันก็ไม่หมด"

วันหนึ่งมหาโต๊ะยืนล้างหน้าอยู่ที่หน้าต่าง
    แกก็บอก "ท่านมหามีคาถาอะไรดีๆ ทำน้ำมนต์
    ให้ทีเถอะ จะได้หมดเร็วๆ"

มหาโต๊ะแกไม่ใช่นักคาถาอาคมกะเขานี่ ก็นึกไม่ออก
    แต่ไอ้นี่น่าจะดีว่ะ "อนัตตา" แกนึกในใจนะ แกไม่ได้บอก
    แกก็เอาน้ำล้างหน้าพรม ๆ ยายนั่นแกก็กลับไป พอสายๆ
    แกก็กลับ ปรากฏว่าหมด"

ผู้ถาม :- "อะไรหมดครับ...?"

หลวงพ่อ :- "ของหมด ข้าวแกงหมด แต่หม้อยังอยู่
    หาบยังอยู่ และคนหาบยังอยู่ แหม....นี่ต้องให้อธิบาย
    ให้ละเอียดเลยนะ"

ผู้ถาม :- (หัวเราะ) "คือสงสัยครับ"

หลวงพ่อ :- "ก็เป็นอันว่าวันต่อมา โยมคนนั้นแกก็
    มาหาเรื่อยๆ แกก็สังเกตมหาโต๊ะ ในที่สุดมหาโต๊ะ
    ต้องทำน้ำมนต์ด้วยคาถาบทนี้เอาไว้ที่บูชา
    แกก็ไปขายหมดทุกวัน ก็แปลกเหมือนกัน
    เพราะจิตตรงใช่ไหม...อนัตตา นี่เขาแปลว่า
    สลายตัวไงล่ะ"

ผู้ถาม :- "ลูกหลานเอาไปใช้ได้ไหมครับหลวงพ่อ...?"

หลวงพ่อ :- "ปู่ย่าตายายก็ใช้ได้"