ขุนแผน ทรงพลเล็กครับ ช่วยดูทีครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย tridor777, 20 ธันวาคม 2011.

1. tridor777

tridor777 สมาชิกใหม่

ขุนแผน ทรงพลเล็กครับ ช่วยดูทีครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. น้า ต๋อย

น้า ต๋อย เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2011
    ลองแกะดูหลังหน่อยสิครับ

3. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    ความเห็นส่วนตัวว่ายังไม่ผ่านครับ...ถ้าให้ชัวร์ถ่ายขอบและด้านหลังให้ดูเพราะรอยตัดขอบเก่าหรือใหม่ย่อมแตกต่างกันพระกรุนี้อายุกว่า400ปีนะครับพิจารณาให้ถี่ถ้วน

4. tridor777

ด้านหลังครับ รูปไม่ค่อยชัดถ่ยเองครับ

ด้านหลังครับรูปไม่ค่อยชัดถ่ยเองครับ

ขนาดไฟล์:
      809.3 KB
      เปิดดู:
      432
      ขนาดไฟล์:
      869.9 KB
      เปิดดู:
      317
  5. tridor777

ด้านข้างครับรูปไม่ค่อยชัดถ่ยเองครับ

รูปไม่ค่อยชัดถ่ยเองครับ

ขนาดไฟล์:
      595.3 KB
      เปิดดู:
      332
      ขนาดไฟล์:
      845 KB
      เปิดดู:
      296
      ขนาดไฟล์:
      579.2 KB
      เปิดดู:
      270
      ขนาดไฟล์:
      580.5 KB
      เปิดดู:
      279
      ขนาดไฟล์:
      571.1 KB
      เปิดดู:
      287
  6. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    ความเห็นส่วนตัวสรุปคือตามนั้นครับยังไม่ผ่าน

7. tridor777

ขอบคุณที่ติชมครับ แต่อยากฟังความเห็นน้าต๋อย บ้างครับ

อยากฟังความเห็นน้าต๋อย บ้างครับ

8. น้า ต๋อย

หน้ากับหลัง หนังคนละม้วนเลยนะครับ
    สรุป ตามไปอีกเสียง เก๊ ครับ

9. tridor777

ด้านหน้าพระ

น้าต๋อยครับ ดูพระจากทีแรก รู้สึกว่าดีหรือไม่ครับ ที่ถามเพราะว่า การถ่ายภาพด้านหลังผมถ่ายแบบขอไปที ทำไห้พระดูเป็นคนละองค์ ทั้งสีและความชัดเจน ขอบคุณที่ติชมครับ ไว้จะลองดอาไปประกวดดู

10. น้า ต๋อย

ดูจากพิมพ์ด้านหน้า ผมก็ไม่ค่อยชอบพิมพ์พระแล้วครับ ทุกส่วนขององค์พระดูผอมไปหมด ลักษณะเหมือนพระถอดพิมพ์จากพระแท้ครับ พระที่เกิดจากการถอดพิมพ์ สัดส่วนต่างๆขององค์พระ จะดูเล็ก+ผอมกว่าเดิม

11. tridor777

ชัดเจนครับ

ขอบคุณน้าต๋อย มากมากที่ไห้ความชัดเจน

12. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

เนื้อดินด้านหน้าทำได้ดีทีเดียว
    อย่างไรก็ตาม เมื่อพิจารณาด้านหลังแล้ว
    ยังไม่ผ่าน เพราะธรรมชาติยังไม่ได้
    เนื่องจาก พระกรุวัดบ้านกร่างจะตบด้านหลังด้วยไม้
    เพื่อให้พระติดพิมพ์ชัด (รอยกาบหมาก)
    ยังไม่ขอวิจารณ์พิมพ์ครับ

13. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    แต่งดูเล่น ๆ ครับ

ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      204
      ขนาดไฟล์:
      8.9 KB
      เปิดดู:
      173
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 ธันวาคม 2011
  14. โอ๋สะพาน

โอ๋สะพาน เป็นที่รู้จักกันดี

สีของภาพห่างกันมากครับ

15. stoes

ว่าด้วยพิมพ์พระ การดูพิมพ์พระไม่ว่าจะเป็นประเภทเหรียญ
    ประเภทเนื้อดิน ประเภทหล่ออย่างหลวงปู่ทวดที่คนเขานิยมกัน

แยะประเภทเหรียญในการเปรียบเทียบ เหรียญต้องเหมือนที่สุดคือแป๊ะ
    ทุกองศาทุกกระเบียดเซนต์ แต่เมื่อเป๊ะทุกกระเบียดเซนต์แล้ว
    ก็ต้องดูว่าเป็นธรรมชาติจริง ๆ เมื่อพิจารณาธรรมชาติของเส้นสายแล้ว
    เมื่อเป๊ะอีก ก็ต้องมาดูความสมควรของอายุเหรียญด้วย
    อย่างเชื่อว่าเก็บดี ความเก่าของเหรียญต้องฝึกฝนในการดูกระไหล่
    หรือจะเป็นเรื่องรมดำส่วนใหญ่รมดำเก่าก็จะออกเป็นสีเหลือบของปลีกแมงทับ
    ว่าเก่าอย่างไร ซึดหรือวาวหรือถ้าอายุมากหน่อยก็เหมือนคนที่มีอายุ
    จะขึ้นไฝและฝ้ายิ่งถ้าเป็นคนผิวขาวจะขึ้นกะอีก อย่างนี้เป็นต้น

ประเภทเนื้อดิน การดูพิมพ์พระเนื้อดินจะมีความแตกต่างจากเหรียญมาก
    เพราะพระเนื้อดินส่วนใหญ่จะเป็นพระกรุ มีการกดพิมพ์ด้วยดินหรือดินผสมว่าน
    เช่นพระซุ้มกอ พระผงสุพรรณ ในชุดเบญจภาคีส่วนใหญ่พิมพ์จะแน่นนอน
    การเรียนแบบจึงยากไปด้วยเพราะพิมพ์ทำได้เหมือนแต่เนื้อจะไม่เหมือน
    และมีคราบกรุน้อย
    ทีนี้มาดูพระกรุที่มีคราบกรุ ถ้ามีคราบกรุมากพระก็ดูยากขึ้นถ้ามีคราบกรุน้อย
    พระก็จะดูง่าย เหมือนใส่แว่นตาแล้วมัวนิดหน่อยพิจารณาง่าย แต่คราบกรุเยอะ
    ถ้าไม่เคยศึกษามาก่อนว่าคราบกรุเป็นอย่างไร เมื่อล้างคราบกรุออกเนื้อในจะเป็นอย่างไร
    ดูอย่างพระกรุนาดูนเป็นต้น ที่ทุกคนหลงทางก็ตรงนี้แหละ
    กรุบ้านกร่างในสายตาผมถือว่าเป็นพระกรุที่ขึ้นมาแล้วมีคราบกรุน้อยมาก
    บางองค์ก็ไม่มีเลย ถ้ามีก็เพียงแต่เป็นคราบบาง ๆ
    เวลาผมดูกระบ้างกร่างผมจะเลือกดูพระที่สะอาดไว้ก่อนเสมอ
    เหมือนดูผ่านแว่นชั้นดีที่ใสสะอาดมีความคมชัดในพิมพ์ไม่มีรอยตกแต่ง
    บางองค์ที่ผมเคยดูบ้างกร่างในซอกลึกเป็นรอยเส้นเมื่อพิจารณาดูแล้ว
    ก็ทราบว่าเป็นพระที่แกะขึ้นมาก็มี นางพญาก็เคยเห็น เมื่อดีด้วยครับ

ประเภทเนื้อโลหะ ที่มีการหล่อโบราณ ผมก็ดูมาพอสมควร บางทีก็นั่งเทียนเขียน
    คือจินตนาการแต่ให้อยู่ในหลักการที่เป็นไปได้ ประเภทหล่อก็พอสรุปได้ว่า
    เมื่อหล่อเสร็จเราจะเจออะไรบ้าง ก็มีคราบขี้เบ้า บางทีก็ละลายติดกับเนื้อพระจนแน่นก็มี
    ผิวของโลหะมีประกายผิวนอกและเนื้อพระ บางรุ่นบางองค์ก็มีการชุบยาดำ
    หรือรมดำผมก็อาจจะเรียกไม่ถูกก็ได้ แต่มีสีดำให้เห็นเช่นหลวงปู่ทวดเป็นต้น
    ทั้งหลายทั้งปวงในพระหล่อก็เป็นอะไรที่พิจารณายากยิ่งถ้ามิเคยได้ศึกษา
    มาก่อนแต่อย่างไรก็ตามคนที่ศึกษาเขาทำไมถึงเก่งและดูออก ข้อนี้ผมจะขอวางยา
    ให้น้าต๋อยมาช่วยตอบให้พวกเราได้หายข้องใจก้นบ้าง

ผมขอวิจารณ์พระทรงพลเล็กนิดนึง ถ้าดูพิมพ์ก็เหมือนผมใส่แว่นหนานิดนึง
    มีฝ้ามารบกวนสายตาเล็กน้อย จึงขยับแว่นแต่ก็ยังมัวอยู่เล็กน้อย
    ก็พบว่าตามพื้นผิวมีคราบแป้งหรือเปล่าที่ออกสีขาวหรือคราบกรุอะไรเนี่ย
    ซึ่งทำให้ต้องจับแว่นมาเช็ดอีกครั้งหนึ่ง แต่อย่างไรก็ตาม
    ขอชมว่าพระองค์นี้ถ่ายรูปออกมาได้ดีมากและกำลังจะสอนอะไรเราบางอย่างกับเราในการดูพระผ่านเว็บ

16. โอ๋สะพาน

โอ๋สะพาน เป็นที่รู้จักกันดี

การดูพระผ่านภาพที่แย้งกันนั้น ไม่แฟร์ทั้งสองฝ่ายครับ ทั้งเจ้าของพระ และผู้แนะนำติชม ผมไม่ออกความเห็นครับต้องส่ององค์จริง

17. tridor777

อยากบอกว่า

ขอบคุณทุกท่านที่กรุณาออกความเห็นในแง่ต่างต่าง แต่ความจริงแล้ว พระปลอมดูยังไงก็ไม่แท้ พระแท้ดูยังไงก็ไม่ปลอม จริงไหมครับ

18. stoes

คุณtridor777 ทราบแล้วว่าปลอมหรือแท้

19. tridor777

ไม่ทราบแน่นอนครับ

ด้วยเหตุผลที่ว่าพระปลอมส่วนมากจะปลอมได้ทั้งพิมพ์และมวลสาร แต่สิ่งที่ปลอมไม่ได้คือ เสนห์ พระแท้เท่าที่เห็นมาจะมีชิวิตที่พระปลอมทำไม่ได้ อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ พระองค์นี้ยังไม่สามารถบอกได้ว่าแท้หรือปลอมเพราะ การไปแห่พระ มีทั้งคนชอบและไม่ชอบ บางคนขอเช่าแต่ถูก บางท่านว่าหนาไป ผมไม่ใช่เซียนแต่ผมสังเกตุจากการให้ความสนใจจากเซียนที่ห้าง