ขุนแผนบ้านกร่างหรือว่าชินราช ผู้รู้ช่วยฟันธงหน่อยครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย mansung, 23 พฤศจิกายน 2007.

1. mansung

mansung เป็นที่รู้จักกันดี

สอบถาม ท่านผู้รู้ ขุนแผนบ้านกร่างหรือว่าชินราช ผู้รู้ช่วยฟันธงหน่อยครับ

(good)

ไฟล์ที่แนบมา:

2. T-1970

T-1970 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2007
    ไม่ใช่พระขุนแผนกรุบ้านกร่างครับ แต่เป็นพระที่เกจิสร้างขึ้นในภายหลัง

3. mansung

mansung เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วยกันวิจารณ์หน่อยครับ เงียบจังเลย

(b-ahh) ใช่ขุนแผนพิมพ์เถาวัลย์แขนอ่อน ไหมครับ หรือว่าจะเป็นพระพุทธชินราช
    ผู้รู้ ช่วยบอกเป็นแนวทีครับ จะได้หาข้อมูลเพิ่มเติม

4. นิลศิลป์

นิลศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2007
    เป็นพระที่สร้างขึ้นในยุคหลังโดยพระเกจิอาจารย์ เนื้อคล้ายๆผงยานะครับอาจเป็นพระสายนครปฐมสร้าง เป็นพระครับ

ไม่ใช่ขุนแผนพิมพ์บ้านกร่างนะครับ เพราะบ้านกร่างต้องเป็นเนื้อดินเผา และพิมพ์ต้องใช่ และเนื้อหาความเก่าต้องถึงครับ

5. parnparn

parnparn เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2007
    น่าจะใช่พระขุนแผนพิมพ์เถาวัลย์เลื้อย กรุวัดบ้านกร่าง ครับ

6. ปทุมธานี

ปทุมธานี ยอมไม่ทำดีกว่าทำร้ายคนอื่น

13 กุมภาพันธ์ 2007
    ไม่ใช่ขุนแผนพิมพ์เถาวัลย์เลื้อย กรุวัดบ้านกร่าง ครับ เพราะต้องเป็นเนื้อดินครับ แต่องค์นี้เป็นเนื้อผงยา น่าจะเป็นสายนครปฐมครับ

ความคิดเดียวกับ คุณ นิลศิลป์ ครับ

7. เกษม ลพบุรี

เกษม ลพบุรี Active Member

เกษมลพบุรี

(good) ใช้ขุนแผนเถาวัลย์ บ้านกร่างครับผมี 1 องค์เหมือนและมีหนังสือราคา 1000 บาทสำหรับเช็คด้วยครับ แต่ไม่ทราบถึงยุคหรือไม่

8. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    พระเกจิเนื้อผงยา ถ้าขุนแผนเนื้อดินคล้ายเนื้อพระบางกระทิงแต่นี้เป็นการล้อพิมพ์ขุนแผนบ้านกร่างครับ

9. สุทธิดา

สุทธิดา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2007
    ไม่ใช่ขุนแผนกรุบ้านกร่างแน่นอนคะ เนื้อไม่ใช่เลย เพราะถ้ากรุบ้านกร่างเนื้อดินเผาคะองค์จะใหญ่และพิมพ์จะชัดนูนคะ

10. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ดูจากรอยปาดด้านหลังก็เป็นอันจบครับตัดเรื่องบ้านกร่างไปได้เลย เนื้อหาผิวพรรณไม่เข้ากับพระบ้านกร่าง แม้พิมพ์จะคล้ายแต่ก็ไม่เหมือน จะเป็นไปได้ก็หลวงพ่อเต๋ คงทอง หรือไม่ก็เกจิอื่นๆสายนครปฐมครับ