ขี้..บุหรี่,,

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย AUNKZERI, 1 พฤษภาคม 2012.

1. AUNKZERI

AUNKZERI Active Member

25 กรกฎาคม 2011

...

ความเคยชิน หรือความพอใจ หรือการติดเสพ..

เสพสิ เสพรส ของความพอใจ ...

เหมือนที่เรากำลังเสพ สิ่งที่น่ายินดี
    ในรสวาจา รสกริยา ของมัน...

[​IMG] [​IMG]

ถูกใจ พอใจ ชอบใจ เห็นพ้องต้องใจ... ถูก ถูก ผิดใจ..

....

เกี่ยวอะไรกันหละ..
    ถึงฉันจะพอใจ ฉันก็ไม่ได้ "ติด" แล้วกันย่ะ

<object width="640" height="480"><param name="movie" value="http://www.youtube-nocookie.com/v/shlr5dWL0Uw?version=3&amp;hl=en_US&amp;rel=0"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube-nocookie.com/v/shlr5dWL0Uw?version=3&autoplay=1" type="application/x-shockwave-flash" width="640" height="480" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true"></embed></object>

"ครับ ครับ พี่ ผมไม่ได้ว่าครับ เชิญครับ
    เชิญเขี่ยขี้บุหรี่ ได้ตามสบายเลยครับ"

มันไม่สำคัญหรอกว่าใครจะเชื่อยังไง
    แต่มันสำคัญว่า เค้าจะรู้หรือไม่..

ด้วยการเสพ ในทุกสิ่ง

เราเอาใจไปฝาก ไปพึ่งพาอยู่กับสิ่งใด..
    สิ่งนั้นไม่ต่างจากขี้บุหรี่ เลยสักนิด..

เหมือนที่คุณกำลังเสพผม

สบายใจขึ้นไหม.. คุณเอาตัวคุณ เอาใจคุณ มาเสพรสของผม
    ตราบจนหมดความพอใจ เมื่อไม่เป้นไปตามอารมใจคุณแล้วนั่นแหละ

สิ่งนั้น ก็เป็นเพียง ขี้บุหรี่..

เชิญครับ เชิญเขี่ยได้ตามสบาย..

" ขี้ บุ หรี่ "

2. AUNKZERI

ควันไฟ อันตราย และมีผลกระทบกับคนรอบข้าง มากกว่าคนเสพนะครับ

แต่แทนที่เราจะไปรอรับ รอดมหมอก หรือสูดดมควันของใคร..

อย่าลืมรักษาปอด ของคุณ ให้ปลอดภัยจากควัน และหมอก..
    เพราะปอดนั้นไม่ใช่หน้าที่ใคร แต่เป็นตัวของเราที่ต้องดูแลเอง

3. suthipongnuy

suthipongnuy ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

13 มิถุนายน 2008
    อยากเลิกเหมือนกันบุหรี่เนี่ย

แต่ก็...น่ะ กว่าจะสูบจนติด

จะให้มาเลิกง่ายๆได้ไง :cool:

4. AUNKZERI

555 ผมเลิกและ ทรมานปอดครับ
    ของผมไม่ค่อยติดเท่าไหร่ด้วย แต่ได้ก็ดี 55555

5. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    5555++ ขอด้วยคน (เลข5นะ) คิดได้ไง... กว่าจะสูบติด ...555

6. suthipongnuy

suthipongnuy ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

13 มิถุนายน 2008
    555+ แหม มีคนมาแซว อิอิ

เคยเลิกไปได้ช่วงหนึ่งเหมือนกัน

ตอนนั้นไปฝึกเจริญสติที่วัดป่าสุคะโต

หงุดหงิดมาก เดินจงกรมไป เตะดินเตะทรายไปทั่ว

เห็นอะไรได้ยินอะไร ขวางหูขวางตา ไปหมด

เหนื่อยมากจนเกือบเป็นลม

กว่าจะผ่านหลักสูตร 7 วันมาได้

อีกไม่กี่วันก็จะไปอีกแล้วนะ 6 - 12 พ.ค.55

จะไปอดอีกรอบ 555+ :cool:

7. “*อหิงสกะ*”

“*อหิงสกะ*” Active Member

ผมเลิกนานแล้วครับ เลิกได้จริงๆครับ เอาวิธีของผมมั้ย ไม่ทรมาน ไม่ได้ใช้ยาอะไรด้วย

8. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

เลิกเถอะนะคะ....คิดว่าเพื่อคนที่คุณรัก

9. KBLS

KBLS เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2011
    คนเราจะเลิกอะไรได้ก็ต่อเมื่อมีเหตุปัจจัยพร้อม
    เช่น เลิกเพราะมีลูกอ่อน เป็นห่วงลูก หรือเพื่อนในที่ทำงานเลิกก็พร้อมใจทำตามกัน
    บางคนก็เลิกหลังจากที่โรค ปอด หอบหืด กำเริบ เข้าโรงพยาบาลต้องใส่ท่อ ก็เลยเลิกได้

10. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    1
    ลองถวายสัจจะไหมค่ะ ลด ละ เลิก กิเลสในตัวพร้อมสร้างสัจจะบารมีได้ด้วย ลองเอาไปทำดูไหมคะ แต่ถ้าถวายสัจจะแล้วต้องทำให้ได้นะเพราะเมื่อถวายแล้วทำใม่ได้หรือไม่ทำ ก็คิดถึงผลที่ตามมาเอาเอง แต่ขอแนะนำว่าถวายแค่1-3ชั่วโมงไปก่อน ถ้านานไปทำได้คล่องแล้วก็เพิ่มเวลาชั่วโมง จากนั้นก็เป็นวัน ต่อมาก็สัปดาห์ แล้วเป็นเดือนเป็นปีจนกระทั่งลด ละ เลิก กิเลส (ความอยาก) ตัวนั้นๆได้จริง ……..............
    บทถวายสัจจะ

นะโมเป็นที่พึ่งของข้าพเจ้า (3จบ)
    ทังสีริทัง เยวะหัง ศาสนา บุพพะลัง จัตตุ อุลุสัทฐัง นิพพานัง เหติฯ
    ข้าพเจ้าขอนอบน้อมสักการบูชา ต่อองค์โลกกุตตระ องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    พระธรรมคำสั่งสอน และพระอัครสาวกขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    พร้อมด้วย กาย วาจา ใจ
    ข้าพเจ้าขอพระธรรมคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้าโปรดนำแก้วสามประการนี้สู่นิพพาน
    ข้าพเจ้าขอขมาต่อองค์โลกกุตระองค์พระสัมมาพุทธเจ้า
    สิ่งอันใดที่ข้าพเจ้าเคยกระทำผิดพลาดไปด้วยกาย วาจา ใจ
    อันเป็นสิ่งที่ไม่สมควรที่แล้วมา ข้าพเจ้าขอขมา ขอได้โปรดรับ
    คำขอขมาของข้าพเจ้า ด้วย ณ สถานสักการะนี้
    ต่อเบื้องพระพักตร์องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    ข้าพเจ้าขอถวายสัจจะว่า……………ตั้งแต่…………ถึง…………
    ขอองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าโปรดรับคำถวายสัจจะของข้าพเจ้าด้วย
    ขอดินฟ้าอากาศจงรับรู้รับแจ้ง เป็นสักขีพยานแก่ข้าพเจ้า
    ขอพระธรรมคำสั่งสอนขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าโปรดน้อมนำ
    อุทิศส่วนบุญกุศลทั้งหมดนี้ แผ่ครอบจักรวาล วิมานพรหม ยมโลก
    รอบครอบจักรวาลสันดานมนุษย์ อุทิศส่งให้คุณ บิดา มารดา ผู้อุปการะ
    ผู้อุปถัมภ์ เจ้ากรรมนายเวรครอบจักรวาล ข้าพเจ้าปราถนาขอบรรลุ
    มรรค 4 ธรรม 4 ผล 4 นิพพาน 1 สาธุ สาธุ สาธุ ..........
    ดิฉันเคยถวายสัจจะ ลด ละ เลิก กิเลส ทั้งหลายได้จริง หรือแม้แต่ศีลทั้ง5ข้อ
    ใครนำไปใช้ก็เกิดประโยชน์ได้จริง เช่น 8 ชั่วโมงนี้จะไม่ด่าใคร ไม่โกหก ไม่พูดเหลวไหล
    ต่อจาก8ชั่วโมงเป็น1วัน และเพิ่มขึ้นตามลำดับ ...... …
    บุหรี่.... ก็นำมาถวายสัจจะได้ และลด,ละ,เลิกได้จริง และดิฉันก็ใช้อยู่
    ปล.. คำถวายสัจจะคุณ หนุมาน ผู้นำสาร เคยกรุณามอบให้ ต้องขอขอบคุณเป็นอย่างสูง
    อนุโมทนาสาธุค่ะ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กันยายน 2012
  11. arm1900

arm1900 สมาชิก

1 กุมภาพันธ์ 2009
    ใกล้ถึงวัน งดสูบบุหรีแห่งชาติ ขอชวน เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกท่าน เลิกบุหรีครับ

ผมสูบบุหรีวันละ 1 ซอง สูบมา 12 ปี
    ปัจจุบันเลิกมาได้ 7 เดือนแล้วครับ ( เลิกขาดสนิท )
    วิธีเลิกของผมคือ หักดิบครับ
    ณ ปัจจุบัน สุขภาพดีขึ้นในทุกด้าน ไม่เหนื่อย ไม่ขี้โมโห ไม่ไอ ไม่ค่อยเป็นหวัด
    ครอบครัว พี่ น้อง แม่ ไม่ต้องมาสูบบุหรีมือสองจากเรา
    เลิกบุหรีกันนะครับ *-*

12. AUNKZERI

5555 ใครมีวิธีเลิกบุหรี่แจ๋วๆโพสไว้นะครับ เป็นกำลังใจให้ครับผม :VO

13. ยศวดี

ยศวดี ยายแก่แล้ว*_*

11
    ชอบไดโนเสาร์ คะ อิอิ มันทำคอเหมือนแมวที่บ้านเลย
    เคย ฟังพระท่านเทศน์ ตอน ขับรถ อยู่ สระบุรี ท่านเทศน์ เรื่อง บุหรี่ นี้แหละ
    ท่าน บอกว่า ถ้า มันดี แล้ว ปล่อย ควันออกมาทำไม
    ทำไม ไม่ กลืน ลงไป ให้หมด และ ท่าน บอกว่า แค่นั้นละ ไม่เกิน 3 วัน หรือ 7 วันเนี้ยละ
    ท่านก็ สวดเลย อ นิจ จา วะ ตะ สัง ขา รา ก็ นึกที่ไรก็ขำ ทุกที เจ้าคะ

โมทนาสาธุ คะ

14. AUNKZERI