ขับรถมักเกิดอุบัติเหตุ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย softkid9, 20 กรกฎาคม 2014.

1. softkid9

softkid9 เป็นที่รู้จักกันดี

ยกทรง : เอ่อ..เขาบอกว่าเขาขับรถแท็กซี่หรือไงนี่ เดี๊ยวชนเขา เขาชนเราตลอดเวลาครับ คันอื่นก็ไม่ชน ชนเฉพาะของเขานี่ไม่รู้มีวาสนาบารมีอย่างไร จะแก้ไขอย่างไรหลวงพ่อ

หลวงพ่อ : ชาติก่อนเคยเล่นชนไก่ (หัวเราะ) กรรมชนไก่มันสนอง

ยกทรง : เขาเลยให้เรียนถามว่า จะมีวิธีอะไรผ่อนหนักให้เป็นเบา

หลวงพ่อ : จะไม่ให้ชน ใช่ไหม

ยกทรง : ครับ ครับ

หลวงพ่อ : ก็ไม่ขับรถมันเสียเลย (หัวเราะ) ก็หมดเรื่อง ถ้าจับพวงมาลัยแล้วภาวนาว่า สัมปติจฉามิ นึกถึงพระพุทธเจ้านะ นึกถึงพระพุทธเจ้าก่อนนะ ของท่านนะ

(จากสนทนาสายลม หนังสือรวมคำสอนธรรมปฏิบัติ เล่ม 15 หน้า 413 )

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      52.9 KB
      เปิดดู:
      728
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กรกฎาคม 2014