ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพผ้าป่าวัดลำบัวลอย พร้อมรับวัตถุมงคลเป็นที่ระลึก(จำนวนจำกัด)

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย หนุ่ม36, 10 กุมภาพันธ์ 2013.

1. หนุ่ม36

หนุ่ม36 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเรียนเชิญท่านผู้มีจิตศรัทธาทุกท่าน ร่วมเป็นเจ้าภาพทอดผ้าป่าสามัคคีวัดลำบัวลอย จังหวัด นครนายก ประจำปี ๒๕๕๖

เพื่อนำรายได้ไปซ่อมแซมกุฎีและอาคารต่างๆที่ชำรุดทรุดโทรมตามกาลเวลา โดยยอดเงินทำบุญทั้งหมดถวายวัดลำบัวลอยในงานทอดผ้าป่าสามัคคี ประจำปีที่จะจัดขึ้นในวันที่ ๑๔-๑๗ มีนาคม พ.ศ.๒๕๕๖ นี้

ท่านใดที่ร่วมเป็นเจ้าภาพผ้าป่าสามัคคี จำนวนกองละ ๑,๙๙๙ บาท รับวัตถุมงคลเป็นที่ระลึกจำนวน ๔ รายการ

วัตถุมงคลมีจำนวนจำกัด จำนวนเพียงแค่ ๑๙ ชุด

1. จระเข้โทนเนื้อตะกั่ว ของหลวงพ่อสนิท ยสินทโร เลี่ยมเดิมโดยเงินส่วนตัวของหลวงพ่อสนิทตั้งแต่สมัยที่ท่านยังดำรงขันธ์อยู่ จำนวน ๑ องค์ (เลี่ยมเดิมมีจำนวน 16 องค์และไม่ได้เลี่ยมอีก 3 องค์ครับ)
    2. พระกริ่งและพระชัยวัฒน์เนื้อนวะโลหะ รุ่นพวงทอง๙๖ ตอกโค๊ต หลวงปู่พวง ปสนฺโน วัดสหกรณ์รังสรรค์ จ.สระบุรี จำนวน ๑ ชุด
    3. พระปิดตาเนื้อผงฝังตะกรุด หลวงปู่พวง ปสนฺโน วัดสหกรณ์รังสรรค์ จ.สระบุรี จำนวน ๑ องค์
    4. พระขุนแผน ๙๙ เนื้อมันปู หลวงปู่พวง ปสนฺโน วัดสหกรณ์รังสรรค์ จ.สระบุรี จำนวน ๑ องค์

ท่านผู้มีจิตศรัทธาที่อยากร่วมทำบุญ ขอเชิญลงชื่อร่วมเป็นเจ้าภาพได้ในกระทู้นี้ครับ

ผมจะถ่ายรูปและลงภาพวัตถุมงคลที่จะมอบให้ผู้ร่วมเป็นเจ้าภาพทอดผ้าป่าสามัคคี ให้ชมอีกครั้งครับ

งานนี้ได้ร่วมทำบุญวิหารทาน และยังได้รับวัตถุมงคลเป็นที่ระลึกอีกครับ

หมายเลขบัญชีสำหรับโอนเงินร่วมทำบุญครับ
    ธนาคารไทยพาณิชย์ ออมทรัพย์
    สาขา เทสโก้ โลตัส สุขาภิบาล1
    เลขบัญชี 403-921-4010
    ไพฑูรย์ ศรีอำนวยไชย

อนุโมธนาทุกท่านที่ร่วมบุญครับ

ไพฑูรย์

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      532.6 KB
      เปิดดู:
      198
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มีนาคม 2013
  2. possawe

possawe สมาชิก

ร่วมเป็นเจ้าภาพ 1 กองครับ
    นายพศวีร์ วงษ์เพชร
    บล.ไอ วี โกลบอล จก.(มหาชน)
    540 อาคารเมอร์คิวรี่ทาวเวอร์ ชั้น 18
    ถนนเพลินจิต แขวงลุมพินี เขตปทุมวัน
    กทม. 10330
    084-166-3138

3. หนุ่ม36

อนุโมทนาบุญกับ คุณพศวีร์ครับ
    สำหรับคุณพศวีร์ร่วมกันเป็นเจ้าภาพผ้าป่าวัดลำบัวลอยกับผมเป็นท่านแรกในเว็ป ผมขอมอบรูปหล่อหลวงพ่อสนิท ปี 2536 (มีพระธาตุเสด็จ) วัดลำบัวลอยให้เป็นพิเศษอีก 1 องค์ครับ

ไพฑูรย์

ปล. คืนนี้จะลงรูปวัตถุมงคลที่จะมอบเป็นที่ระลึกสำหรับผู้ร่วมเป็นเจ้าภาพผ้าป่าสามัคคีปีนี้ ทั้ง 4 รายการที่ลงรายละเอียดไว้ ซึ่งวัตถุมงคลทั้งหมดผมได้รับมอบมาจากพระครูประดิษฐ์ อนุตตโร (หลานชายแท้ๆของหลวงปู่สนิท ยสินธโร) แห่งวัดลำบัวลอย ครับ

4. werapong

werapong เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบว่าที่วัดลำบัวลอยยังมีวัตถุมงคล
    ของหลวงพ่อสนิทให้เช่าบูชาอยุ่ไหมครับ

พี่เคยเป็นสะพานบุญให้บูชาเต่า ผมจำได้ เเต่ตอนนั้นผมญี่ปุ่น
    ทำบุญลำบาก ตอนนี้กลับมาเเล้ว เเต่หาทางติดต่อกับทางวัดไม่ได้ครับ
    พี่พอจะเป็นสะพานบุญหรือ ไม่ทราบขอเบอร์ติดต่อกับพระเจ้าหน้าที่
    ท่านใดก็ได้ครับ(ทาง PM ก็ได้ครับ)

5. หนุ่ม36

ที่วัดลำบัวลอยยังมีวัตถุมงคลให้บูชาอยู่ครับ ปกติที่วัดไม่มีเจ้าหน้าที่ดูแลวัตถุมงคลที่เป็นฆราวาสครับ พระครูประดิษฐ์ หลานของหลวงปู่สนิท จะเป็นผู้ดูแลวัตถุมงคลของวัดทั้งหมด ท่านมีงานและภารกิจนอกวัดบ่อยๆ ลองติดต่อดูนะครับผมจะส่งเบอร์โทรของท่านให้ทาง PM ครับ ยังไม่ได้ขออนุญาติท่านเพื่อเปิดเผยเบอร์ในบอร์ด

6. หนุ่ม36

1. จระเข้โทนเนื้อตะกั่ว ของหลวงพ่อสนิท ยสินทโร เลี่ยมเดิมโดยเงินส่วนตัวของหลวงพ่อสนิทตั้งแต่สมัยที่ท่านยังดำรงขันธ์อยู่ จำนวน ๑ องค์ (เลี่ยมเดิมมีจำนวน 16 องค์และไม่ได้เลี่ยมอีก 3 องค์ครับ)

องค์นี้เลี่ยมเดิม ตั้งแต่สมัยหลวงปู่ครับ

ขนาดไฟล์:
      31.3 KB
      เปิดดู:
      117
      ขนาดไฟล์:
      29.7 KB
      เปิดดู:
      75
  7. หนุ่ม36

ประวัติและวิธีบูชาจระเข้โทน ของหลวงพ่อสนิท ยสินธโร

จระเข้โทนรุ่นนี้ พุทธคุณสุดบรรยาย ถ้าท่านใดยังไม่มีจระเข้โทนนี้ ผมแนะนำให้หามาและลองนำไปใช้ครับ แล้วท่านจะทราบด้วยตนเองว่า จระเข้โทนที่หลวงปู่สนิทเสกด้วยพุทธคุณดีอย่างไร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2013
  8. หนุ่ม36

2. พระกริ่งและพระชัยวัฒน์เนื้อนวะโลหะ รุ่นพวงทอง๙๖ ตอกโค๊ต หลวงปู่พวง ปสนฺโน วัดสหกรณ์รังสรรค์ จ.สระบุรี จำนวน ๑ ชุด

9. หนุ่ม36

3. พระปิดตาเนื้อผงฝังตะกรุด หลวงปู่พวง ปสนฺโน วัดสหกรณ์รังสรรค์ จ.สระบุรี จำนวน ๑ องค์

ขนาดไฟล์:
      262.6 KB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      894.6 KB
      เปิดดู:
      96
  10. หนุ่ม36

4. พระขุนแผน ๙๙ เนื้อมันปู หลวงปู่พวง ปสนฺโน วัดสหกรณ์รังสรรค์ จ.สระบุรี จำนวน ๑ องค์

ขนาดไฟล์:
      311.6 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      376.3 KB
      เปิดดู:
      79
  11. หนุ่ม36

ประวัติหลวงปู่พวง ปสนฺโน วัดสหกรณ์รังสรรค์ สระบุรี

สุดยอดเกจิห้าแผ่นดิน พระครูปสาทนียคุณ(พวง ปสนฺโน)

ที่มา สุดยอดเกจิห้าแผ่นดิน พระครูปสาทนียคุณ(พวง ปสนฺโน)

สุดยอดพระเกจิห้าแผ่นดิน

พระครูปสาทนียคุณ (พวง ปสนฺโน)

วัดสหกรณ์รังสรรค์ อ.วิหารแดง จ.สระบุรี

เดิมทีผมตั้งใจจะเขียนเรื่องนี้ลงบล๊อกนานแล้ว แต่พิมพ์แล้วก็ลบ อยู่หลายครั้ง กลัวทำได้ไม่ดี สุดท้าย

ตัดสินใจยิ่งลังเลก็ไม่ได้ทำเรื่องนี้บูชาพระคุณ หลวงปู่สักที และที่สำคัญประวัติหลวงปู่ทางวัดไม่ได้

ทำการบันทึกไว้อย่างเป็นเรื่องราว ดังนั้นการเก็บรวบรวมเรื่องราว ต่างๆเป็นช่วงเวลาที่ผมได้สอบ

ถามหลวงปู่และทำการบันทึกไว้ในช่วง ประมาณปี ๒๕๔๔ จนถึงช่วงสุดท้ายของอายุหลวงปู่

ความตั้งใจแต่แรกอยากจะทำเป็นตอนเดียวจบแต่ด้วยเกรงว่าจะไม่สมบูรณ์ ไม่สมเกียรติของหลวงปู่

และกลัวเพื่อนๆชาวบล๊อกจะเบื่อเสียก่อน เลยตัดสินใจแบ่งเป็นสองภาคคือภาคประวัติ และภาค

วัตุมงคลโดยละเอียดอีกครั้งหนึ่ง

ประวัติโดยย่อ

(จากการรวบรวมและทำการจดบันทึกโดยผมเอง ซึ่งบางครั้งหนังสือพระเครื่องหลายๆฉบับก็ลงไว้ไม่ตรงกัน )

ชื่อ สกุลเดิม พวง ดาราภัย

พื้นเพเดิม บิดา มารดา ท่านเป็นคนบ้านหนองตะเฆ่ อ.หนองแค จ.สระบุรี มีอาชีพทำนา

หลวงปู่พวงท่านถือกำเนิดเมื่อวันเสาร์ขึ้น ๕ ค่ำ เดือน๕ พญาวัน ปีมะเมีย พ.ศ. ๒๔๔๗ ที่บ้านหนองสีดา

อ.หนองแซง จ.สระบุรี

จากการสอบถามหลวงปู่ทำให้ทราบว่าในวัยหนุ่มของท่านเป็นหมอยาแผนโบราณ และมีความสนใจในเรื่องของ

สมุนไพรและคาถาอาคมต่างๆ จนได้ตัดสินใจบวชครั้งแรกกับ หลวงพ่อยอด วัดหนองปลาหมอ

อ.หนองแค จ.สระบุรี

(สุดยอดเกจิอาจารย์ อันดับหนึ่งของจ.สระบุรี เจ้าของวัตถุมงคล หนึ่งในห้าชุดรูปหล่อ เบญจภาคี)

ต่อมาท่านได้มีความจำเป็นต้องสึกออกมาใช้ชีวิตเช่นฆราวาสทั่วไปมีครอบครัวมีบุตร หลังจากที่ครอบครัวมีความ

สมบูรณ์พร้อมท่านเกิดเบื่อหน่ายในวิถีชีวิตเฉกเช่น ฆราวาสทั่วไปจึงตัดสินใจบวชอีกครั้งหนึ่ง หลังจากบวชแล้วก็มุ่ง

มั่นแสวงหาครูบาอาจารย์ เพื่อแสวงหาทั้งทางธรรม และสรรพวิชาต่างๆเพื่อจะได้ใช้ประโยชน์ ในการสงเคราะห์

ชาวบ้าน

(ในส่วนนี้ครูบาอาจารย์ที่ท่านมักกล่าวถึงอย่างชัดเจนก็จะมี หลวงพ่ออินทร์ วัดไก่เส่า

หลวงปู่ใจวัดหนองหญ้าปล้อง ) และที่สำคัญยังมีอีกหลายท่านอีกมากแต่หลวงปู่ท่านมักบอกว่า ระลึกถึงครูบาอาจารย์

ทุกครั้งเมื่อนึกถึงและต้องใช้วิชาที่ได้ร่ำเรียนมาในการปลุกเสกและสงเคราะห์ญาติโยม

............... หลายครั้งที่บรรดาหนังสือพระบางเล่มหรือคนบางกลุ่มที่อ้างอิงอาจารย์รูปนั้นรูปนี้ ผูกเรื่องราวต่างๆ เพื่อ

ประโยชน์ทางการให้เช่าบูชาวัตถุมงคลหลวงปู่ท่านมักบอกว่า " ไม่เคยเรียนด้วยซักหน่อย "

หลังจากออกแสวงหาครูอาจารย์และศึกษาสรรพวิชาต่างๆแล้ว ท่านได้มาจำพรรษา อยู่ที่วัดสหกรณ์รังสรรค์ อ.วิหาร

แดง จ.สระบุรี เมื่อปีพ.ศ. ๒๕๐๓ ซึ่งเป็นผลให้วัดและโรงเรียน พัฒนาดีขึ้นเป็นลำดับ

จวบจนท่านได้รับการแต่งตั้งเป็นเจ้าอาวาส และได้รับสมณศักดิ์ พระครูสัญญาบัตรชั้นโท ที่ พระครูปสาทนียคุณ

ตลอดระยะเวลาหลายสิบปีท่านได้เป็นที่พึ่งของชาวบ้านในจังหวัดสระบุรี และใกล้เคียง รวมทั้งชาวต่างชาติอีกหลาย

เชื้อชาติ แม้กระทั่ง ลูกศิษย์ที่เป็นแขก ซึ่งไม่ได้ถือในพุทธศาสนา ยังถวายเงินสร้างรูปเหมือนยืน ของหลวงปู่ไว้ที่ด้าน

หน้าบริเวณใกล้ศาลาใหญ่

ถึงแม้อายุจะมากขึ้นหลวงปู่ท่านก็ยังสงเคราะห์และเป็นที่พึ่งให้ลูกศิษย์ อย่างไม่ย่อท้อ จวบจนประมาณช่วงปลายปี

๒๕๔๖ จนถึงเดือนมีนาคม ๒๕๔๗ ท่านก็ต้องเข้ารับการรักษาอาการอาพาธ บ่อยขึ้น และแล้ววันที่ผมไม่อยากให้มา

ถึงก็มาถึง .................๑๒ มีนาคม ๒๕๔๗ ท่านถึงกาลมรณวาร ด้วยโรคชราภาพสิริอายุ ๑๐๐ ปี

วัตถุมงคลหลวงปู่พวง ทั้งหมดนี้เป็นวัตถุมงคลส่วนตัวของหลวงพ่อพระครูประดิษฐ์ อนุตตโร วัดลำบัวลอย
    ท่านให้นำมามอบให้เป็นที่ระลึกสำหรับงานทอดผ้าป่าสามัคคีครั้งนี้ และเพื่อเป็นการเผยแพร่ของดีและบารมีของหลวงปู่พวง ปสนฺโน ให้เป็นที่รู้จัก วัตถุมงคลหลวงปู่พวงที่มอบเป็นที่ระลึกชุดนี้ ทันหลวงปู่พวงเสกทั้งหมดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2013
  12. หนุ่ม36

เรียนผู้มีจิตศรัทธาทุกท่าน

แท้จริงแล้วต้องการให้ท่านที่มีจิตศรัทธา มาร่วมบุญกันครับ เพื่อหาเงินบูรณะ กุฏิสงฆ์ และเสนาสนะต่างๆของวัดลำบัวลอยที่เสื่อมสภาพตามกาลเวลา ตามกำลัง ดังนั้น ท่านใดที่อยากร่วมทำบุญผ้าป่าวัดลำบัวลอยปี 2556 นี้ โดยไม่ได้เป็นเจ้าภาพทั้งกอง ก็สามารถร่วมบุญได้ตามกำลังครับ ผลบุญเสมอกัน

ส่วนวัตถุมงคลถ้าอยากได้ไว้เป็นที่ระลึก ก็แจ้งความจำนงไว้ครับ ผมจะนำวัตถุมงคลส่วนตัวมอบให้ตามความเหมาะสมครับ

ไพฑูรย์

13. หนุ่ม36

มีผู้ร่วมเป็นเจ้าภาพผ้าป่าสามัคคี วัดลำบัวลอยแล้วจำนวน 2 กอง คือ

1. คุณ possawe
    2. คุณ stayu
    3.
    4.
    5.
    6.
    7.
    8.
    9.
    10.
    11.
    12.
    13.
    14.
    15.
    16.
    17.
    18.
    19.

ยังต้องการเจ้าภาพอีก 17 กองครับ

อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านครับ
    ไพฑูรย์

14. ละเมอ

ละเมอ เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมด้วยครับ

15. หนุ่ม36

มีผู้ร่วมเป็นเจ้าภาพผ้าป่าสามัคคี วัดลำบัวลอยแล้วจำนวน 3 กอง คือ

3. คุณ ละเมอ
    4.
    5.
    6.
    7.
    8.
    9.
    10.
    11.
    12.
    13.
    14.
    15.
    16.
    17.
    18.
    19.

ยังต้องการเจ้าภาพอีก 16 กองครับ

ไพฑูรย์

16. หนุ่ม36

มีผู้ร่วมเป็นเจ้าภาพผ้าป่าสามัคคี วัดลำบัวลอยแล้วจำนวน 13 กอง คือ

4-13. คุณปัญจ
    14.
    15.
    16.
    17.
    18.
    19.

ยังต้องการเจ้าภาพอีก 6 กองครับ

ไพฑูรย์

17. ละเมอ

ละเมอ เป็นที่รู้จักกันดี

ลืมแจ้งว่าร่วมด้วยหนึ่งกอง

18. หนุ่ม36

ขออนุโมทนาบุญครับ ชื่อของคุณละเมออยู่ในลำดับที่ 3 ของลำดับเจ้าภาพร่วมครับ

19. SIR2010

SIR2010 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2010
    ขอร่วมบุญเป็นเจ้าภาพผ้าป่าสามัคคี วัดลำบัวลอย จำนวน 1 กอง
    โมทนาบุญทั้งปวงครับ

20. หนุ่ม36

อนุโมทนาบุญกับคุณ SIR2010 ด้วยครับ

มีผู้ร่วมเป็นเจ้าภาพผ้าป่าสามัคคี วัดลำบัวลอยแล้วจำนวน 14 กอง คือ

4-13. คุณปัญจ
    14.คุณ SIR2010
    15.
    16.
    17.
    18.
    19.

ยังต้องการเจ้าภาพอีก 5 กองครับ

ไพฑูรย์