ขอเชิญร่วมบุญถวายเทียนพรรษา ๙ วัด

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย pkomsan, 11 มิถุนายน 2011.

1. pkomsan

pkomsan เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2006
    เนื่องด้วยเข้าพรรษาปี๕๔นี้ ผม และคณะมีโครงการทำบุญถวายเทียนพรรษา 9 วัด เหมือนเช่นทุกปี เพื่อนำมาใช้ในโบสถ์ ในการประกอบพิธีกรรมต่างๆ รวมถึง ไว้ที่ศาลา วิหาร เพื่อบูชาพระรัตนตรัย จึงขอเรียนเชิญทุกท่านได้ร่วมทำบุญถวายเทียนครั้งนี้โดยทั่วกันอานิสงส์การทำเป็นหมู่คณะจะได้บุญใหญ่กว่าแยกกันทำ เพราะ มีอานิสงส์ในการทำถึง 9 วัด แทนที่จะทำคนเดียวเพราะได้เพียง 1 - 2 วัดเท่านั้น อันนี้เราทำเท่าไรก็ได้ 9 วัด และเป็นวัดที่มีการปฎิบัติพระกรรมฐาน จึงทำให้ได้อานิสงส์มากขึ้น โดยมีรายชื่อวัดดังนี้<O:p</O:p
    1.วัดเขาวง จ.สระบุรี
    2.วัดกลางชุศรีเจริญสุข จ.สิงห์บุรี
    3. วัดศาลพันท้ายนรสิงห์ จ.สมุทรสาคร <O:p</O:p
    4.วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี
    5.วัดสุขุมาราม จ.พิจิตร ,
    6.วัดโขงขาว จ.เชียงใหม่
    7.วัดถ้ำผาจม จ.เชียงราย
    8.วัดบางนมโค จ.อยุธยา ,
    9.วัดสะแก จ.อยุทธยา

จึงแจ้งให้ทุกท่านได้ร่วมทำบุญและโมทนาร่วมกันครับ

เทียนแกะลาย ดอกบัว ขนาด 12*100 ซม. และฐานบัวทองเหลือง
    ,ผ้าไตร ๑ ผืน และ ผ้าอาบน้ำฝน, หลอดไฟฟ้า
    ทั้งชุดประมาณ ๔,๕๐๐ บาท ครับ

หากทำบุญเทียนพรรษา ๑ คู่ ประมาณ ๒,๒๐๐ บาท ครับ

[​IMG][​IMG]

<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มิถุนายน 2011
  2. pkomsan

ภาพการถวายเทียนในปีที่แล้วดูจากกระทู้ด้านล่างครับ

http://palungjit.org/threads/ขอเชิญร่วมบุญถวายเทียนพรรษา-๙-วัด.242730/page-4

ท่านสมารถทำบุญได้ตามศรัทธา หรือ ทำทั้งชุด ๔๕๐๐ บาท ก็ได้ ครับ
    โมทนา สาธุครับ

โดยการโอนเงิน เข้าบัญชี นายคมสัน ผึ้งแดง
    ชื่อบัญชี นายคมสันผึ้งแดง ธนาคารกรุงเทพสาขาสมุทรปราการ
    เลขที่บัญชี 155-0-765281 :z6
    หลังจากโอนเงินแล้ว โทรแจ้งจำนวนเงินที่โอนและแจ้งที่ มือถือ 081-8052466<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

3. pkomsan

อานิสงส์ถวายเทียนพรรษา
    การถวายเทียนพรรษานี้เป็นโบราณประเพณีที่ทำสืบๆ มาเป็นเวลาช้านาน เมื่อถึงฤดูเข้าพรรษา ภิกษุทั้งปวงต้องจำพรรษาในอาวาสของตน 3 เดือน พุทธศาสนิกชนทั้งหลาย จึงได้จัดทำให้เป็นกุศลพิธีขึ้น เมื่อได้นำเทียนไปถวายพระสงฆ์แล้ว ท่านก็จะได้จุดบูชาต่อหน้าพระประธานในพระอุโบสถ ผู้ถวายย่อมได้รับอานิสงค์ คือ

1.ทำให้เกิดปัญญา ทั้งชาตินี้และชาติหน้า เปรียบเหมือนแสงสว่างแห่งเทียน

2.ทำให้สว่างไสวรุ่งเรือง ผู้ถวายย่อมทำให้มีความรุ่งเรืองด้วย ลาภ ยศ สรรเสริญ
    3.ทำให้คลี่คลายเรื่องราวต่างๆ ที่มีปัญหาให้ร้ายกลายเป็นดี
    4. เจริญไปด้วยมิตรบริวาร
    5.ย่อมเป็นที่รักของมนุษย์ และเทวดาทั้งหลาย
    6.เมื่อจากโลกนี้ไปย่อมมีกายทิพย์อันสว่างไสว
    7.เมื่อลาลับโลกนี้ไปย่อมไปสู่สุคติสวรรค์
    8.หากบารมีมากพอ ย่อมทำให้เกิดดวงตาจักษุ คือปัญญารู้แจ้งเข้าสู่พระนิพพาน
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

4. อาคันตุกะนิรนาม

อาคันตุกะนิรนาม เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2007
    โอนเงินร่วมบุญถวายเทียนพรรษา ๙ วัดเเล้วครับ
    ๙๙๙.๙๙ บาท ผ่านทาง easy net
    ...โมทนาอย่างสูง...

5. KRITA

KRITA เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2007
    ขอโมทนาอย่างสูงครับ:cool::cool::cool:

6. Mr.Kim

Mr.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ 11 มิถุนายน 2554 เวลาประมาณ 11.33 น. ตัวผม นายเสรี วงษ์ทองเหลือ และครอบครัว ได้โอนเงินจากระบบ SCB easy net ธนาคารไทยพาณิชย์ จำนวน 450 บาท เข้าบัญชีออมทรัพย์ ธนาคารกรุงเทพสาขาสมุทรปราการ ชื่อบัญชี นายคมสันผึ้งแดง เลขที่บัญชี 155-0-765281 เพื่อร่วมทำบุญถวายเทียนพรรษา 9 วัด ให้เป็นที่เรียบร้อยแล้วนะครับ
    ...............................................................
    ขอแม่พระธรณีและพระยายมบาล จงเป็นพยานในการทำบุญนี้แก่ข้าพเจ้า ข้าพเจ้าได้ทำบุญในครั้งนี้เพื่อน้อมบูชาพระรัตนตรัยทั้ง 3 สรณะสูงสุดแห่งชีวิตของข้าพเจ้า พระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรมทุกพระธรรมขันธ์ พระอริยสงฆ์พระอริยเจ้าทุกๆ พระองค์ พร้อมด้วยพระโพธิสัตว์เจ้า พระมหาโพธิสัตว์เจ้า พระบรมโพธิสัตว์เจ้า พระอนิตยโพธิสัตว์ พระนิตยโพธิสัตว์เจ้าทุกๆ พระองค์ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลผลบุญทั้งหลายที่ได้ทำแล้วแก่บิดามารดาทุกภพทุกชาติ อุปัชฌาย์ครูบาอาจารย์ทุกภพทุกชาติ เจ้าบุญนายคุญทุกภพทุกชาติ ญาติสนิทมิตรสหายทุกภพทุกชาติ เทพพรหมเทวดา 16 ชั้นฟ้า 15 ชั้นดิน หมื่นโลกธาตุแสนโกฏิ พระเพลิง พระพาย แม่พระธรณี แม่พระคงคา แม่พระโพสพ พระมหากษัตริย์ไทยทุกพระองค์ มนุษย์ทั้งหลายในอนันตจักรวาล ท่านทั้งหลายที่ตกทุกข์ได้ยากอยู่ในภูมิอบายทั้ง 4 อันได้แก่ ภูมินรก ภูมิเปรต ภูมิอสูรกาย และภูมิสัตว์เดรัจฉาน ขออานุภาพแห่งคุณพระศรีรัตนตรัยได้ช่วยแปลสภาพบุญที่ข้าพเจ้าได้ทำแล้ว ให้สัตว์ในอบายภูมิทั้ง 4 ให้ได้รับผลบุญในครั้งนี้ด้วย ขอเจ้ากรรมและนายเวรทั้งหลายทั้งปวงที่ข้าพเจ้าได้ล่วงเกินไว้ ด้วยกาย วาจา ใจ ขอท่านทั้งหลายเหล่านั้น จงมาอนุโมทนาบุญ และอโหสิกรรมแก่ข้าพเจ้าด้วยเทอญ

ขอส่วนกุศลผลบุญทั้งหลายที่ข้าพเจ้าได้กระทำมานี้ แผ่ไปให้ไพศาล ท่านที่ได้ทุกข์ ขอให้ท่านพ้นทุกข์ ท่านที่มีความสุข ขอให้ท่านได้สุขยิ่งๆ ขึ้นไป ขอท่านทั้งหลายเจริญด้วยอายุ วรรณะ สุขะ พละ ปฏิธาน ธนสารสมบัติ ขอให้ส่วนกุศลผลบุญในครั้งนี้เป็นพลวะปัจจัย อุปนิสัยตามส่งให้ข้าพเจ้า และสัพพะทุกดวงวิญญาณในสังสารวัฏนี้ ได้พบกับพระพุทธศาสนาทุกภพทุกชาติ ได้เกิดเป็นมนุษย์ที่มีสัมมาทิฏฏิ หมั่นทำบุญทำทาน เพื่อสละความโลภ หมั่นรักษาศีลและเจริญพรหมวิหาร 4 เพื่อระงับความโกรธ หมั่นเจริญภาวนา ทั้งสมถะและวิปัสสนากรรมฐานเพื่อกำจัดกิเลส ตัณหา อุปาทาน อวิชชา อนุสัยและอาสวะให้หมดสิ้นไป ได้สำเร็จซึ่งมรรค 4 ผล 4 ตลอดจนได้เข้าถึงแดนทิพย์พระนิพพานเอกันตบรมสุขกันทุกท่าน รวมทั้งขอข้าพเจ้าได้บรรลุอภิเษกสัมมาสัมโพธิญาณ เป็นพระวิริยาธิกะพุทธเจ้าองค์หนึ่งเมื่อบุญบารมีถึงพร้อมแล้ว ตลอดจนถึงกาลเวลาอันสมควรแล้วในอนาคตเบิ้องหน้าด้วยเทอญ สาธุๆๆ
    .......................................................
    น้อมอนุโมทนา สาธุ ๆ ๆ กับทุกท่านที่ร่วมทำบุญถวายเทียนพรรษา 9 วัด ด้วยนะครับ
    ........................................................
    นิพพานนะ ปัจจะโย โหตุ

7. pkomsan

โมทนา สาธุ ครับ
    โมทนาบุญด้วยครับ ที่ช่วยบอกบุญต่อไปให้กว้างขวางขึ้นครับ

8. pkomsan

โมทนาสาธุ ครับ ที่ร่วมทำบุญร่วมกันเสมอมาครับ

9. pkomsan

โมทนาสาธุ ครับ ที่ร่วมทำบุญร่วมกันเสมอมาครับ<!-- google_ad_section_end -->

10. หวงจื้อเซวียน

หวงจื้อเซวียน เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2009
    ร่วมบุญถวายเทียนพรรษา ๙ วัดด้วยครับ
    จำนวน 400 บาท โอนเมื่อ 19.10น (วันที่ 11/06/54)
    โมทนากับทุกท่านด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มิถุนายน 2011
  11. @ณัฐพงศ์

@ณัฐพงศ์ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2011
    สนใจร่วมบุญด้วยครับ โอนแล้วจะแจ้งให้ทราบ
    อนุโมทนาบุญกุศลในครั้งนี้ สาธุๆๆ

12. pkomsan

โมทนาสาธุ ครับ ที่ร่วมทำบุญร่วมกันเสมอมาครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

13. newcomer

newcomer เป็นที่รู้จักกันดี

โอนร่วมบุญถวายเทียนพรรษา เข้าบัญชี 155-0-765281
    วันที่ 12/06/2554 เวลา 09:57 น. จำนวน 100 บาท ครับ

อนุโมทนา สาธุ ครับ

14. pkomsan

15. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุ ค่ะ โอนแล้วจะแจ้งให้ทราบนะคะ

16. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเงินร่วมบุญแล้วค่ะ จำนวน 119 บาท ทางเอทีเอ็ม วันทีี่ 12 มิถุนายน 2554เวลา 17.54 น.

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ สาธุ

17. กึกก้อง

กึกก้อง เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญ 600.- โอน ธ. กรุงเทพวันที่ 13 มิย.2554 เวลา 13:41 น. ครับ

18. direkk

direkk เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2006
    ขอร่วมบุญถวายเทียน 9 วัด ด้วยครับ 1,000 บาท โอนแล้วจะแจ้งให้ทราบครับ

19. pkomsan

โมทนาสาธุ ครับ ที่ร่วมทำบุญร่วมกันเสมอมาครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

20. pkomsan

โมทนาสาธุ ครับ ที่ร่วมทำบุญร่วมกันเสมอมาครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->