ขอเชิญร่วมทำบุญซื้อโลงตู้เย็นถวายวัดป่า

ในห้อง 'ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์และสัตว์' ตั้งกระทู้โดย ทางสีขาว, 26 พฤศจิกายน 2005.

1. ทางสีขาว

ทางสีขาว สมาชิก

11 กันยายน 2005
    เนื่องจากกระผมได้ไปทำบุญร่วมงานกฐินประจำปี ของวัดป่าแสงทอง ต.นาสนุน อ.วิเชียรบุรี จ.เพชรบูรณ์ โดยมีท่านพระอาจาร์เจน (ชาวบ้านเรียกชื่อท่านแบบนี้ครับ)เดิมทีจะเจอท่านยากมาก ท่านชอบเดินธุดงค์ แต่ที่ท่านอยู่วัดเพราะท่านติดสร้างโบทถ์ ตอนนี้สร้างเสร็จแล้ว30กว่าล้าน โดยมีเจ้าภาพพี่น้อง3คนขายที่3แปลงแถวสำโรงกรุงเทพแล้วขอเป็นเจ้าภาพสร้างโบถท์ให้ และอีกที่ชาวบ้านยกที่ถวายให้เป็นภูเขาหลายลูกเนื้อที่ประมาณ2000กว่าไร่เพื่อให้เป็นที่สงฆ์ ก็มีเจ้าภาพคนเดียวขอเหมาสร้างวัดให้เงินสร้างวัด10กว่าล้าน ตอนนี้สร้างเสร็จแล้ว(เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดู) และพี่สาวกระผมไปบวชพรามณ์ที่วัดป่าแสงทองประจำอยู่แล้ว ได้ยินจากพระอาจารย์ที่ชาวบ้านมาหาว่า เวลาชาวบ้านเกิดการตาย จะลำบากมากที่จะต้องไปหาโลงเย็นจากวัดในเมือง ซึ้งระยะทางไกลและลำบากที่จะนำมาใส่ศพ ซึ้งพระอาจารย์ท่านอยากจะสงเคราะห์ในส่วนนี้ กระผมก็เลยขอท่านเป็นธุระจัดหาจะนำมาถวายให้กับทางวัดให้เป็นของสงฆ์ จึงรับปากพระอาจารย์ว่า ปีหน้าไม่เกินเดือนหก(พฤษภาคม) จะนำมาถวายให้ โดยตอนนี้ได้ราคาโลงศพเย็นมา 40000(สี่หมื่นบาท) เป็นโลงขนาดใหญ่ ใส่โลงใบในได้หลายขนาด เวลาเผาศพเขาจะเผาโลงในที่ใส่ศพที่จะใส่เข้าไปในโลงเย็น เมื่อเสร็จงานศพโลงเย็นจะนำกลับมาไว้ที่วัด จึงขอเชิญชวนท่านทำบุญซื้อโลงเย็นถวายวัดป่าแสงทอง
    อานิสงฆ์ที่เคยได้ยินมาจากมูลนิธิต่างๆ ว่าจะช่วยต่ออายุและสะเดาะเคราะห์กับผู้ซื้อโลงศพ หากเงินที่ได้มาเกินงบ กระผมตั้งใจจะซื้อขาตั้งโลงเย็นเพิ่ม อีก1คู่ ราคา3500 บาท ส่วนทางญาติพี่น้องกระผมจะสมทบเพิ่มซื้อโลงศพใน(ที่ใส่เข้าด้านในโลงเย็น) ที่ใส่ศพเวลาเผาศพและ พร้อมติดชื่อคนถวายให้ ราคาใบละ800 บาท อันนี้จะจำกัดจำนวนครับเพราะจะขนส่งไม่ไหว
    สรุปครับ
    1.โลงเย็น 1 ใบ ราคา 40000 บาท
    2.ขาตั้งโลงเย็น 1 คู่ ราคา 3500 บาท(เป็นไม้แกะสลัก สีทองร่องสี)
    3.โลงในใส่ด้านใน จำนวนจำกัด ชื่อผมจะพิมพ์ชื่อติดทุกคนที่บริจากครับ
    ขอเชิญสมทบทุนตามกำลังศรัทธาได้ที่
    ธนาคารไทยพาณิชย์
    นายมงคล สื่อศิริธำรงค์ สาขา วารินชำราบ จ.อุบลราชธานี
    เลขที่บัญชี 583-2 47253-8 บัญชีออมทรัพย์
    เมื่อโอนเงินแล้วโปรดแจ้งข้อมูลด้วยครับ( เพราะผมจะพิมพ์ถวายอาจารย์ครับ)
    1.ชื่อผู้บริจาค
    2.จำนวนเงิน
    3.วันที่โอน
    4.ธนาคารที่โอน
    5.ขอให้ฝากชื่อใว้กับเว็บพลังจิต(bb-flower ด้วยครับ ผมจะเช็คได้ง่ายครับ
    สาเหตุที่กระผมต้องขอพระอารย์ไว้เดือนหก(พฤษภาคม)
    1.ผมไปแค่ร่วมงานกฐินเท่านั้น จึงไม่ได้เตรียมตัวอะไรเลย
    2.ในเดือนเมษายน (เดือนห้า) ผมจะเดินทางไปไหว้บรรพบุรุษที่จังหวัดเพชรบูรณ์ครับ ตอนนี้อยู่ที่จังหวัดอุบลราชธานีครับ ซึ้งเป็นโอกาสที่เหมาะสมจะแวะไปถวายได้ครับ ถ้าจะไปซื้อที่จังหวัดเพชรบูรณ์ราคาจะสูงมากเกือบ60000บาทครับ (จะต้องถวายก่อนเดือนหกครับ)
    3.ส่วนโลงในต้องจำกัด เพราะผมจะใส่รถอีกคันเพื่อขนส่งไปที่วัด ดูแล้วไม่น่าเกิน 20 ใบครับ
    ***** ส่วนวันที่ถวายจริงๆ ผมจะถ่ายรูปมาลงให้โมทนาบุญดูอีกครับ *****
    ส่วนยอดเงินที่เข้าบัญชีกระผมจะแจ้งให้ทราบผ่านเว็บพลังจิตตลอดจนกว่าจะถึงเดือนเมษายนครับ
    :b3

2. Oatto81

Oatto81 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2005
    วันนี้ผมร่วมทำบุญ โดยโอนเงินผ่านATMเป็นจำนวน 200 บาทนะครับ

ชื่อ นายฉันท์ฑัต กมลรุจิเรข

รายละเอียดรายการนะครับ

วันที่ 27/1105 เวลา 12.48 ธนาคาร BAY สถานที่ 4680

To A/C NAME # MUNGKUL SUASI
    FORM BANK BAYA
    TO BANK SCBA

ขอโมทนากับทุกๆท่านด้วยนะครับ....

3. ทางสีขาว

กระผมก็ขอขอบคุณ และโมทนาบุญเป็นอย่างยิ่ง ที่ท่านได้เสียสละเงินที่มีค่าของท่านมาร่วมทำบุญซื้อ โลงเย็นช่วยเหลือชาวบ้าน กาละครั้งนี้ เวลามีคนตายแน่นอนที่สุด ครอบครัวผู้สูญเสีย จะมีความทุกข์เป็นที่สุดอยู่แล้ว การได้ช่วยเหลือผ่อนคลายความทุกข์นี้จากการมีโลงเย็นใว้ใช้กับญาติของคนที่เขารักยิ่งและสูญเสียไปนั้น ซึ่งเป็นครั้งสุดท้าย ก่อนจะถูกเผากลับกลาย คืนสู่ดิน พวกญาติเขาย่อมสรรเสริญโมทนาบุญของคนใจบุญ เช่น คุณฉันท์ฑัต กมลรุจิเรข เป็นต้น ตัวผมเองเป็นคนกลางและผู้รับผิดชอบโลงเย็น ขอโมทนาบุญของท่านครับ
    ขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่งครับ
    นายมงคล สื่อศิริธำรงค์
    (ส่วนยอดเงิน กระผมจะรีบแจ้งท่านไม่เกิน2วัน ทางเว็บพลังจิต เพราะช่วงนี้คอมที่บ้านเสียครับ ตอนนี้เล่นเน็ตคาเฟ่ครับ เสีย ชม.ละ 10 บาทครับ)
    **ตัวกระผมเองเป็นลูกศิษย์ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ครับ สมัยหลวงพ่อยังอยู่ เคยนั่งสมาธิได้มโนมยิทธิ แล้วหลวงพ่อท่านบอกทุกๆคนที่ได้ให้กลับไปลองดูว่า วิชาที่ท่านนำมาสอนนี้มีจริงหรือไม่ ปรากฏว่า ผมนำไปลอง ขณะนั้นผมเรียนเทคนิคอยู่ สอบเสร็จแล้วอาจารย์ที่เทคนิคจะกาศผลสอบ ใจผมเหมือนรู้ล่วงหน้าว่าแต่ละคนได้คะแนนคนละเท่าไหร่ พออาจารย์บอกถ ก็ถูกหมด ดังที่ใจตัวเองรู้มาก่อน เป็นสิ่งที่ผมประสบมากับตัวเองครับ และผมพึ่งไปบูชาองค์พระปฐมที่ วัดท่าซุงมา องค์ละ6500 บาทครับ
    กลับมาบ้าน ก็ขึ้นบนบ้านไปที่ห้องนอนจะเปิดไฟ ขณะนั้นมือยังถือพระพุทธองค์ปฐม ก็เลยว่างบนที่นอน ของตัวเอง แล้วก้าวขาขึ้นเหยียบที่นอนนั้น(ความเคยชิน) เพื่อจะหยิบของ หลอดไฟในห้องนอนกระพริบเร็วมาก แล้วดับ ผมก็นึกขึ้นมาได้ ว่าเราวาง พระพุทธสมเด็จองค์ปฐม ในที่ไม่สมควรและต่ำมากที่ขาเราขึ้นเหยียบที่นอนอยู่ ก็เลยเอื้อมมือจะหยิบองค์พระปฐมให้อยู่สูง กะไปไว้บนหิ้งพระ พอมือไปจับกล่องที่ใส่สมเด็จองคปฐมเท่านั้น เหมือนมีกระแสไฟฟ้าไม่รู้มาจากไหนครับ ดูดมือผมแรงมาก และได้ยินเสียงเหมือน พระสารีลิกธาตุ(ที่ทางวัดท่าซุงนำมาบรรจุไว้ทุกองค์) วิ่งดัง และเร็วมากๆ ใจผมสั่น ขาก็สั่นมาก เลยนึกถึงคำขอขมาพระรัตนตรัย ผมก็เลยกล่าวคำขอขมาอย่างที่สุด หลวงพ่อฤาษีลิงดำท่านเป็นพระสงฆ์ที่ผมเคารพ ด้วยชีวิตนี้จริงๆครับ
    ส่วนท่านจะเชื่อหรือไหม่ก็แล้วแต่ท่านจะพิจารณาเอาครับ สาเหตุท่เล่าให้ฟัง เพราะเห็นในเว็บ มีรูปหลวงพ่ออยู่ครับ ขอบคุณครับ จาก ทางสีขาว

4. ทางสีขาว

ตอนนี้ยอดเงินผู้สมทบทุนซื้งโลงเย็นขั้นต้น มีอยู่ 325 บาทครับ กระผมลงชื่อท่านไว้เรียบร้อยแล้วครับ แจ้งเมื่อ 8ธ.ค.48 เวลา 20.40 น.ขอบคุณครับ

5. poysian

poysian เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    ขอsave ที่จัดส่งไว้ก่อนแล้วจะร่วมแจมทำบุญด้วยนะพี่.........................