ของถูก ของดีมีในโลกครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย nongpatt, 8 กุมภาพันธ์ 2011.

1. nongpatt

nongpatt เป็นที่รู้จักกันดี

พระสิวลี ลอยองค์ วัดชิโนรส

ประวัติ พระชุดนี้ จัดสร้างโดย พระปลัดมานพ วัดชิโนรสาราม กรุงเทพฯ ได้จัดสร้างเมื่อปี 2512 พิธีพุทธาภิเษก 22 - 31 ส.ค.2512 จัดเป็นชุดพระเครื่องที่มีรูปแบบสวยงาม พิธีใหญ่ มีพระเกจิดังๆ ร่วมงานเพียบ อาทิ... หลวงพ่อพรหม วัดช่องแค หลวงพ่อกวย วัดโฆษิตาราม หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี หลวงพ่อสุข วัดโพธิ์ทรายทอง อาจารย์นำ วัดดอนศาลา เป็นต้น โดยมีนิตยสาร พระเครื่องฉบับหนึ่งเป็นผู้สนับสนุนใหญ่ (ข่าวตามประวัติว่าหามวลสารดีๆมาเยอะเหมือนกัน) ซึ่งพระชุดนี้ เกจิอาจารย์ที่ร่วมงานถึงกับออกปากว่าเป็นของดี ที่น่าใช้ และทำให้ศิษย์สายหลวงพ่อสุข วัดโพธิ์ทรายทอง สะสมกัน เนื่องจาก หลวงปู่สุข ธมมโชโต ได้นำกลับมาทำการปลุกเสกเดี่ยวให้อีกครั้งใน วันที่ 1 ก.ย.2512 ที่ก้นอุดสีผึ้งหรือเทียนชัย และเกศาหลวงปู่สุขผสมอยู่ด้วย

พิธีขนาดนี้ แถม พ.ศ ลึก ไม่น่าเชื่อว่าผมได้มา แค่ 2,000.- บาทครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      663.8 KB
      เปิดดู:
      75
      ขนาดไฟล์:
      568.8 KB
      เปิดดู:
      84
      ขนาดไฟล์:
      252.1 KB
      เปิดดู:
      70
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 กุมภาพันธ์ 2011
  2. หลวงพี่ทัต

หลวงพี่ทัต เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2010
    แวะเยี่ยมชมของดีจ๊ะ

3. คิดดีจัง

คิดดีจัง เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจด้วยครับครับคุณ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->อัครเปรม<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4352796", true); </SCRIPT> ที่ได้พระดีราคาไม่สูง

ของผมนะครับได้วันพรุ่งนี้ครับ เป็นพระหลักร้อยพุทธคุณหลักล้านครับ

(ขออวดมั่ง...อิอิ)

พระหูยาน จปร ปืนแตก เป็นพระเครื่องที่ สร้างล้อพิมพ์จาก “พระหูยานศิลปะลพบุรี” ได้จัดสร้างเพื่อเป็นการ ฉลอง ๑๐๐ ปีวัดราชบพิธฯ โดยมีการสร้างเป็นเนื้อ นวโลหะ และเนื้อทองแดง ซึ่งทั้งสองเนื้อ นายช่างเกษม มงคลเจริญ ซึ่งเป็นผู้ดำเนินการจัดสร้างวัตถุมงคลชุดนี้ เล่าว่า ได้ทำการเจือ โลหะ ที่ได้จาก พิธีเททอง ที่
    *พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ เสด็จฯเททอง ผสมกับ ชนวนโลหะวัตถุมงคลรุ่นเก่า ๆ ของวัดราชบพิธฯ รวมกับ แผ่นยันต์ลงอักขระของพระเกจิ ผู้ทรงพุทธาคม จากทั่วประเทศ ๑๐๘รูป ในวัตถุมงคล ทั้งเนื้อนวโลหะ และเนื้อทองแดงโดยทั่วถึงกันอย่างพิถีพิถัน

พิธีพุทธาภิเษก 3 วัน 3 คืน ณ.พระอุโบสถวัดราชบพิธ ระหว่างวันที่ 29-30-31 มกราคม พ.ศ. 2514 โดย พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชมหาราช ทรงมีพระมหากรุณา ธิคุณโปรดเกล้าฯ เสด็จพระราชดำเนินทรงประกอบพิธี “จุดเทียนชัย” ในวันศุกร์ที่ 29 มกราคม พ.ศ. 2514 โดยทางวัดได้อาราธนา พระเกจิ ผู้ทรงวิทยาคุณ ล้วนเเต่ ที่มีชื่อเสียงโด่งดังด้านพุทธคมในยุคนั้น โดยผลัดเปลี่ยนกันมาร่วมพิธีในเเต่ละวัน ทั้ง 108 รูป อาทิ
    ลป.โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี
    ลพ.เงิน วัดดอนยายหอม
    ลป.เทศก์ เทศก์รังษี
    หลวงตา มหาบัว
    ลพ.เทียม วัดกษัตริยาธิราข
    พระอาจารย์นำ วัดดอนศาลา
    ลป.หิน วัดระฆัง
    ลพ.ทูรย์ วัดโพธิ์นิมิต
    ลพ.ทองอยู่
    ลพ.กี๋ วัดหูช้าง
    ลพ.ขอม วัดไผ่โรงวัว
    ลพ.โชติ ระลึกชาติ
    ลพ.นอ วัดท่าเรือ เป็นต้น
    หลังพิธีพุทธาภิเษก ได้มีบรรดานายทหารจาก กรมรักษาดินแดน และ กระทรวงกลาโหม ซึ่งอยู่ใกล้กับ วัดราชบพิธฯ ได้ มาบูชาไปเป็นจำนวนมาก โดยนายทหารที่บูชาไปในสมัยนั้น ได้มีการนำพระรุ่นนี้ไป เลี่ยมพลาสติกแล้วไปแขวนกับ ธงชาติ จากนั้นจึงได้ชักธงชาติระดับเหนือศีรษะ แล้วทำการ “ทดลองยิง” ปรากฏว่า ปืนยิงไม่ออกในนัดแรก บรรดาผู้ทดลอง จึงทำการตรวจสอบปืนใหม่แล้วยิงอีกนัด คราวนี้ปรากฏว่าเกิดเสียงระเบิด ดังขึ้น และพอสิ้นเสียงระเบิด ปรากฏ ปากกระบอกปืนที่ใช้ทดลองยิงแตกเป็นรอยร้าว จึงเรียก พระรุ่นนี้ว่ารุ่น “ปืนแตก”

รูปที่ลงเอาจากในเวปนะครับไม่ใช่องค์ที่ผมบูชา

องค์ที่ผมบูชาจะได้รับพรุ่งนี้ครับ

ได้มาราคาเบาๆครับ 450 บาทครับผม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      19.5 KB
      เปิดดู:
      83
  4. หลานปากน้ำ

หลานปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ได้มาแล้วผมขอลองยิงพี่ได้ใหมครับ หุหุ ล้อเล่นนะครับ มาแสดงความดีใจด้วยครับ

5. iochin

iochin เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2010
    สุดยอดเลยครับทั้งสองท่านเลย