ขอคำแนะนำสถานที่ปล่อยปลาแถวๆบางเขนหน่อยครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Chinaphat, 9 พฤศจิกายน 2012.

1. Chinaphat

Chinaphat เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2011
    **ขอคำแนะนำสถานที่ปล่อยปลาที่อยู่ใกล้กับตลาดสดขายปลา บริเวณม.เกษตร บางเขน หรือบริเวณใกล้เคียงหน่อยครับ .. อยากทำบุญไถ่ชีวิตสัตว์ที่จะถูกฆ่าอะครับ .. : ))

2. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    ตอนนี้ ไม่แน่ใจว่า บึงตรงหอประชุมใหญ่ ม.เกษตร เขาเติมน้ำหรือยัง หรือเปลี่ยนไปยังไงบ้างนะครับ แต่ถ้าเติมน้ำแล้ว ก็น่าจะปล่อยปลาได้ ตรงข้ามตลาดเลย เดินเข้าประตูพหลโยธิน

3. J47

J47 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยนะครับพี่
    คลองประปา ถ.ประชาชื่นเลยพี่ ใกล้ๆๆๆตลาดพงษ์เพชรครับพี่(เลย ม.เกษตรฯ มาประมาณ 3 กม.ครับ)
    สระใน ม.เกษตรฯ ระบบนิเวศเสียหมดแล้ว อย่าเอาไปปล่อยนะครับ สงสารเขา(ปลา)นะพี่

4. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
    ดีใจที่เพื่อนสมาชิก กฏแห่งกรรม หันมาทำบุญกันมากขึ้น อีกทั้งมีเมตากรุณาเอื้อเฟื้อต่อกัน
    ผมเฝ้าสังเกตุการเปลี่ยนแปลงมาระยะหนึ่งแล้ว อยากให้สังคมไทยเรามีบรรยากาศแบบนี้บ้างจัง ประเทศเราคงมีความสงบร่มเย็นเหมือนเมื่อยี่สิบกว่าปีที่แล้ว
    มันทำให้ผมนึกถึงคำว่า ยุคพระศรีอารย์ ความดีมีคุณค่ามากกว่าทรัพย์สินเงินทอง
    สาธุ สาธุ สาธุ

5. NARKA

NARKA เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2006
    ก็เกิดปิติ ที่เห็นเด็กไทยรุ่นใหม่ ใส่ใจทำบุญทานกัน
    ขั้นแรกนี้ ก็ไม่ต้องไปพูดถึงวิธีทำบุญทาน
    แต่ต้องพูดถึงระบบครอบครัว ระบบสังคมและระบบราชการ
    ครอบครัวใครอบรมเลี้ยงดู สังคมหลงทิศไปใครช่วยได้ ราชการทำงานเชิงรับมากกว่ารุก
    ดังนั้น การที่เด็กรุ่นใหม่หันมาใส่ใจในบุญ ต้องถือว่า"เป็นวาสนาเฉพาะตน"ของเขาเอง
    เมื่อใส่ใจในบุญ ก็ต้องมอง ภาพลักษณ์ที่วัดร่องขุ่น อ.เฉลิมชัยฯ ที่เมื่อเดินข้ามสะพาน จะเห็นบรรดาสัตว์มนุษย์ ที่ยังตกอยู่ในกิเลศอยู่เบื้องล่าง แต่เราเดินข้ามไป(คนทำบุญ)
    นั่น เป็นสะพานทางเดินที่ถูกต้องแล้ว...เด็กๆทั้งหลาย

6. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    ถ้าจะปล่อยในคลองประปา ต้องระวังให้ดีๆ เพราะมีกฎหมายห้ามไว้อยู่ ปล่อยที่นั่น ปลาอาจจะรอด แต่ถ้าเราเจอเจ้าหน้าที่ เราอาจจะไม่รอดครับ