ขอความรู้เกี่ยวกับการสร้างสถูปเจดีย์ และ ขอรับบริจาคพระธาตุเพื่อร่วมบรรจุในสถูปเจดีย์

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย mongkonchai, 23 มีนาคม 2008.

1. mongkonchai

mongkonchai เป็นที่รู้จักกันดี

ขอความรู้เกี่ยวกับการสร้างสถูปเจดีย์ และ ขอรับบริจาคพระธาตุเพื่อร่วมบรรจุในสถูปเจดีย

ถึง ญาติธรรมและผู้มีความรู้หรือเคยสร้างสถูปเจดีย์เพื่อบรรจุพระธาตุ<O:p</O:p
    คือ ผมเป็นคนหนึ่งที่นับถือในพระธาตุและศาสนา และได้ปรึกษากับคนที่บ้านว่าจะสร้างสถูปเจดีย์เพื่อบรรจุพระธาตุ ไว้ที่วัดแถวบ้านซึ่งเป็นวัดที่ทางบ้านนับถือเพื่อถวายเป็นพุทธบูชาและสั่งสมบุญบารมีแก่วงศ์ตระกูลและญาติที่ลวงลับไปครับ<O:p</O:p
    จึงอยากขอความรู้เกี่ยวกับสร้างสถูปเจดีย์ <O:p</O:p
    -ความเป็นมาของการสร้างสถูปเจดีย์<O:p</O:p
    -หลักการสร้างเริ่มจากอะไร ยังไงบ้าง<O:p</O:p
    -หลักการบรรจุพระธาตุว่าต้องทำอย่างไร<O:p</O:p
    -มีพิธีทางศาสนาอะไรบ้างครับ<O:p</O:p
    -และการสร้างสร้างสถูปเจดีย์ต้องประกอบด้วยปัจจัยใดบ้าง<O:p</O:p
    -ผู้สร้างต้องมีคุณสมบัติอย่างไรบ้าง<O:p</O:p
    จึงอยากขอความรู้หรือความคิดเห็นจากญาติธรรมที่มีความรู้ในด้านนี้ครับ กระตอบมาทางกระทู้นี้ หรือจะส่งข้อมูลที่คิดว่าจะเป็นประโยชน์หรือมีแหล่งข้อมูลที่เป็นประโยชน์มาที่ Mail นี้ก็ได้ครับ mongkonchai_br@hotmail.com
    จะเป็นการขอบคุณอย่างยิ่งครับ<O:p</O:p
    <O:p</O:p
    ทั่งนี้จึงอยากขอความอนุเคราะห์-อนุโมทนาบอกบุญ ญาติธรรมที่มีพระธาตุที่จะร่วมนำมาบรรจุลงสถูปเจดีย์ร่วมทำบุญกันในชาตินี้ เพื่อสะสมบุญบารมีแก่ตนเอง ส่งพระธาตุมาร่วมบรรจุตามที่อยู่ด้านล่างนี้ครับ<O:p</O:p

มงคลชัย สิทธิเลิศ<O:p</O:p
    ห้อง 203. 36/6 กกโท้งซอย. 9 ถ. แควหวาย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2008
  2. หนึ่ง898989

หนึ่ง898989 เป็นที่รู้จักกันดี

สร้างเจดีย์ เป็นใหญ่ครับสร้างคนเดียวไมเสร็จแน่ครับจะต้องบอกบูญครับจึงจะสำเร็จครับการสร้างเจดียย์บรรจุกระบรมสารีริกธาตุหรือพระธาตุต่างๆควรจะจะมีการประกอกพิธีบอกกล่าวเจ้าที่เจ้าทางก่อนและบอกเทวดาให้รับรู้ครับ
    เพื่อให้เกิดความสำเร็จในการสร้างครับ
    แบบง่าย
    1 บายศรี 2 คู่ มะพร้าว กล้วย อ้อย
    2 ธูป 32 ดอก
    3 เที่ยน 2 เล่ม
    4 ดอกดาวเรื่อง
    5 ดอกมะลิ
    6 ข้าวตอก
    7 เงินเหรียนบาท
    8 ดอกกุลาบ
    หมายเหตุ ตั้งแต่รายการที่4ถึง8ให้อยู่ในพานเดียวกันครับ
    9 นิมนต์พระมาเจริญพุทธมนต์ครับ
    และให้เจ้าอาวาสเป็นผู้ทำพิธีบอกกล่าวเทวดา
    หลวงพ่อจรัจเคยบอกว่าการที่นำอาหารคาวหวาน เหล้า มาถวามเทวดาเจ้าที่ ไมใช้เทวดารอกเป็นคนมากกว่าอีก ที่อย่ากกิน
    เพือเป็นการที่ไมได้ว่าใครครับก็ทำตามกันต่อไปครับ

การบรรจุและการสรงน้ำพระบรมสารีริกธาตุให้ไปอ่านที่กระทู้ของผมครับตอนนี้ยังอยู่เป็นอีนเดียวกันครับ

พิธีกรรมมีทางพุทธ พระสงฆ์ ทางพราพม์ครับ
    งายที่สุดเลยคือการให้พระสงฆ์มาเจริญพระพุทธมนต์ให้ในวันที่ลงเสาเอกครับที่เดียวไปเลยได้ไมต้องเสียค่าใข้จ่ายมากเกินความจำเป็นครับ
    ในพธีที่บอกกล่าวเทวดาและเจ้าทีเจ้าทางครับวันเดียวไปเลยดีกว่า
    ละจงบอกบุญให้มากมากครับเช่น ทอดผ้าป่า ทอกกฐิกสามัคคีครับ
    พีครับควรจะมีการบรรจุพระเครื่อง บรรจุเงิน บรรจุทอง แก้ว แหวน และที่ขาดไมเลยคือ พระพุทธรูปปางต่างครับ ผ้าไตร บาตร ครับในการบรรจุในเจดีย์ครับ และพลอย 9 สี่
    ควรจะทำแบบงายครับเพราะเศรษรกิจไม่คอยจะดีเดียวงบประมาทบ่ายปายครับ
    แล้วจะจะเป็นหนี้
    แบบที่ผมบอกครับจะใช้ในการงบประมาทที่น้อยที่สุดครับ
    ขึ้นอยูกลับพี่จะเชิญใครบ้างครับ และนิมนต์พระมาเทาไรก็องค์ที่จะมาสวดเจริญพระพุทธมนต์ครับ ทำแบบงายจะลดข้าให้จ่ายมาเลยครับผมจะบอกให้
    แล้วจะบญมากว่าอีกพระพุทธองค๋คงเห็นด้วยที่ใช้จ่ายแบบประหยัดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มีนาคม 2008
  3. mongkonchai

mongkonchai เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณในความคิดเห็นครับ

ขอความอนุเคราะห์-อนุโมทนาบอกบุญ ญาติธรรมที่มีพระธาตุที่จะร่วมนำมาบรรจุลงสถูปเจดีย์ร่วมทำบุญกันในชาตินี้ เพื่อสะสมบุญบารมีแก่ตนเอง ส่งพระธาตุมาร่วมบรรจุตามที่อยู่ด้านล่างนี้ครับ<O:p</O:p

มงคลชัย สิทธิเลิศ
    ห้อง 203. 36/6 กกโท้งซอย. 9 ถ. แควหวาย สหมิตร ต.เวียง
    อ. เมือง จ.เชียงราย 57000<O:p</O:p

4. mongkonchai

จากที่ท่านได้มผมว่าการสร้างสถูปเจดีย์เมื่อไหร ก็ตอนนี้อยู่ระหว่างฝ่าย คณะสงห์กำลังขออนุญาติกับเจ้าคณะอำเภออยู่ครับ ด้านแบบก็ให้เพื่อนรุ่นพี่ผมที่เป็นสถาปนิกกำลังออกแบบอยากได้แบบเป็นล้านนาโบราณครับ ด้านการขออนุญาติก็คงจะใช้เวลาดำเนินการอย่างเร็วก็คงประมาณ 1 เดือนตอนนี้ก็บอกบุญสำหรับผูที่จะร่วมกุศลครั้งนี้ครับ ยังไงก็ขอขอบคุณที่จะร่วมบุญครั้งนี้ ได้กำหนดเวลาที่แน่นอน และแบบจะมาแจ้งให้ทราบอีกที่ครับ
    ขออนุโมทนาทุกท่านที่ให้กำลังใจในการสร้างครังนี้ครับ

พอดีเห็นรูปแบบเจดีย์นี้สวยดีเลยคิดว่าจะใช้รูปแบบประมาณนี้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      76.1 KB
      เปิดดู:
      68
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มีนาคม 2008
  5. table

table เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2006
    เครื่องบูชา ควรให้เป็นแบบที่หลวงพ่อพระฤาษีลิงดำ ท่านทำเป็นรูปแบบที่เคยทำมา ครับ และเปิดเทปบวงสรวงของหลวงพ่อครับ เพราะเป็นการอัญเชิญท้าวมหาราชมาปกปักษ์รักษาด้วย สืบต่อไปพระเจดีย์จะได้มีเทพคอยปกป้องคุ้มครองพระบรมธาตุด้วย และจะได้มีความศักดิ์สิทธิ์ แบบเจดีย์พระธาตุพนม เนื่องจากมีพญานาค 7 ตนคอยคุ้มครองอยู่ ผู้กราบไหว้ ก็จักได้สมปรารถนาทุกประการ

ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับกำลังทรัพย์ และปัจจัยต่าง ๆ หรืออาจทำแบบประเพณีท้องถิ่นที่เคยทำมาก็ได้

แต่ถ้าให้แนะนำ ควรให้ทำแบบที่หลวงพ่อท่านทำ เพราะเพื่อความศักดิ์สิทธ์อย่างเต็ม 100

พระเจดีย์ควรที่จะบรรจุพระพุทธรูป แผ่นทองสลักศิลาจารึก คอนโทใส่น้ำ อิบเงิน อิฐทอง ฯลฯ ไว้ด้วยนะครับ จะได้ครบตามแบบฉบับของล้านนา
    ( เคยเห็นที่วัดต่าง ๆ ที่ทางสายพระพุทธบาทห้วยต้ม ที่ครูบาชัยยะวงศาพัฒนาท่านทำมา และลูกศิษย์ ท่านก็ปฏิบัติตามมาตลอดจนถึงปัจจุบันนี้ )

6. หนึ่ง898989

หนึ่ง898989 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอความรู้เกียวกับการสร้างสถูปเจดีย์และขอรับบริจาคพระธาตุเพื่อรวมบบรจุในสถูป

ผมย่ากให้มี่การบรรจุแผ่นทองไว้ที่องค์เจดีย์ครับเหมือวันนก จรัญ13 ที่ท่านทำไว้ครับ

7. mongkonchai

เรื่อง การรับมอบพระธาตุ
    เรียน ญาติธรรมทุกท่าน ครับ

<O[​IMG]</O[​IMG]สืบเนื่องจากกระทู้ที่ผมได้เขียนขอรับมอบพระธาตุเพื่อนำไปบรรจุในสถูปเจดีย์ที่จะจัดสร้างขึ้นนั้น ตอนนี้ผมได้รับมอบ พระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุ จากญาติธรรมมาเป็นจำนวนหนึ่งแล้วนั้น เลยจะนำชื่อผู้ที่ส่ง พระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุ ที่ได้มาถึงตัวกระผมแล้วมาชี้แจงแก่ทุกท่าน ดังต่อไปนี้<O[​IMG]</O[​IMG]
    1. คุณ บุณยศักดิ์ จาก กรุงเทพ <O[​IMG]</O[​IMG]
    2. คุณ เตือนตา จาก กรุงเทพ<O[​IMG]</O[​IMG]
    3. คุณ พลกร จาก กรุงเทพ<O[​IMG]</O[​IMG]
    4. คุณ คณธร จาก นครปฐม<O[​IMG]</O[​IMG]
    5. คุณ กฤษฎา จาก กรุงเทพ<O[​IMG]</O[​IMG]
    6. คุณ ยุทธพงษ์ จาก พะเยาะ<O[​IMG]</O[​IMG]
    7. คุณ พินธุ์เทพ จาก ลำปาง<O[​IMG]></O[​IMG]
    8. คุณอา วินัย และทีมงาน วัชรธาตุ ทุกท่าน จาก กรุงเทพ<O[​IMG]</O[​IMG]
    ซึ่งจากการรวบรวมพระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุในครั้งนี้นั้นจากการร่วมอนุโมทนาบุญของทุกท่านทำให้เราได้รับมอบนั้นเป็น <O[​IMG]</O[​IMG]
    พระบรมสารีริกธาตุที่มีหลายวรรณะมากเช่น<O[​IMG]</O[​IMG]
    1. พระบรมสารีริกธาตุ สมเด็จองค์ปฐม
    2. พระบรมสารีริกธาตุสมเด็จองค์ปัจจุบันสัณฐาน วรรณะข้าวสาร <O[​IMG]</O[​IMG]
    3. พระบรมสารีริกธาตุสมเด็จองค์ปัจจุบัน สัณฐาน เมล็ดถั่ว งา แตก
    4. พระบรมสารีริกธาตุสมเด็จองค์ปัจจุบัน สัณฐาน วรรณะสีทองอุไร
    5. พระบรมสารีริกธาตุสมเด็จองค์ปัจจุบัน สัณฐาน พระแก้วจักรพรรดิ หรือ พระธาตุเชียงแสน<O[​IMG]</O[​IMG]
    พระธาตุ<O[​IMG]</O[​IMG]
    1. ก็มีพระอรหันธาตุของ สิวลีธาตุ และก็ของ พระอรหันไม่ทราบพระนามอีกจำนวนหนึ่ง<O[​IMG]</O[​IMG]
    2. พระธาตุของครูบาอาจารย์<O[​IMG]</O[​IMG]
    จดหมายชี้แจงฉบับนี้เขียนเมื่อ วันที่ 3 เมษายน 2551 จึงอาจจะยังไม่มีชื่อของ ญาติธรรมบางท่านที่พระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุ ที่อาจมาไม่ถึงเอาไว้หลังวันที่ 6 เมษายน จะมาชี้แจงให้ทราบอีกครั้งนะครับ<O[​IMG]</O[​IMG]
    **** ป.ล. เนื่องจากกระผมจะทำป้าย บทสวด ขอพรจากพระธาตุถวายด้วยเลยอยากขอความเห็นว่าควรใช้บทสวดใดดี ที่สั้นและท่องง่ายครับท่านใดมีความคิดเห็นอย่างไรช่วยส่งมาให้ที่นะครับจะขอบคุณอย่างสูง เลยนำเอา คำบูชาพระบรมสารีริกธาตุ มาให้พิจารณาว่าใช้ได้หรือเปล่าครับเพราะทุกวันนี้ผมก็บูชาพระบรมฯและพระธาตุด้วยบทสวดนี้ครับ<O[​IMG]</O[​IMG]

(นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ 3 ครั้ง)<O[​IMG]</O[​IMG]

อิติปิโส วิเสเสอิ อิเสเส พุทธะนาเมอิ อิเมนา พุทตังโสอิ อิโสตัง พุทธะปิติอิ<O[​IMG]</O[​IMG]

8. พระชยภัทร อนามโ

พระชยภัทร อนามโ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    อาตมาได้ส่งพระบรมสารีริกธาตุและพระอรหันตธาตุให้คุณโยมแล้วไม่ทราบว่าถึงหรือยัง
    อาตมาขออนุโมทนาบุญกับคุณโยมด้วย สาธุ