>>>>>กุมารทอง หลวงพ่อกวย 2512

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย payakaphan222อ, 5 ตุลาคม 2009.

1. payakaphan222อ

payakaphan222อ สมาชิก

26 กันยายน 2009
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ตุลาคม 2009
  2. payakaphan222อ

รุ่นพกพานะครับ

3. payakaphan222อ

ใช่ตามนี้รึป่าวครับ

กุมาร ของหลวงพ่อกวยนั้นที่ออกปี 2521 ก็มีแบบไม้แกะ กระดูกแกะ เขาแกะ ตะกั่วหล่อเป็นองค์ยืนใหญ่ และเนื้อกะไหล่เงินชุบทองเป็นรูปกุมารทองถือถุงเงินถุงทองครับ การพิจารณาว่าแท้หรือไม่ ก็ให้ดูตามหลักนี้ครับ 1. กุมาร ทองต้องเป็นเนื้อกะไหล่เงินชุบทองเท่านั้น ถ้าเป็นเนื้อตะกั่ว เหล็กหรือเนื้ออื่นๆ ที่ลอกแบบมาเป็นรูปกุมารถือถุงเงินถุงทองนั้น ตีเก๊ทันทีครับ
    2. ใบหน้ากุมารทองสวยงามชัดเจน โดยเฉพาะลูกนัยน์ตาต้องเห็นเป็นลูกนัยน์ตาชัดเจน สวยงาม
    3. สร้อยคอกุมารทองขาดช่วงตรงต้นคอด้านขวามือกุมารทอง
    4. หูกุมารทองสวยงามเหมือนหูคน (ถ้าเก๊หูและหน้าจะไม่สวย)
    5. นิ้วมือกุมารชัดเจน นับนิ้วได้ครบ <st1:metricconverter w:st="on" productid="10 นิ้ว">10 นิ้ว</st1:metricconverter>
    6. ใต้จุดสะดือตอกโค๊ดเลข ๒ ชัดเจนและลึก
    7. นิ้วเท้ากุมารชัดเจน นับได้ <st1:metricconverter w:st="on" productid="10 นิ้ว">10 นิ้ว</st1:metricconverter>
    8. หัวไหล่กุมารทองด้านซ้ายตอกโค๊ดชัดเจน ลึกและสวยงาม
    9. ยันต์กุมารทองแบบหลวงพ่อกวยของแท้
    10. ร่างกุมารทองต้องมีขนาดใหญ่เกือบเท่านิ้วโป้งมือ
    นี่ คือหลักการพิจารณากุมารทองของหลวงพ่อกวยครับ หากเป็นเนื้อตะกั่วหรือเนื้ออื่นๆจะพิมพ์ไม่ชัดเจน ไม่สวยงาม ถ้าอ้างเป็นของหลวงพ่อกวย ตีเก๊ได้ทันที กุมารรุ่นนี้ดังและนิยมมาก สังเกตได้จากการลอกแบบและปั๊มกระจายไปทั่วประเทศ (ส่วนมากเป็นเนื้อตะกั่ว) แม้แต่กุมารพิมพ์ของครูบาเจ้าดวงดีก็ลอกแบบพิมพ์เดียวกันครับ คนที่ได้ครอบครองของจริงของหลวงพ่อกวยนั้นมีน้อยมากและส่วนมากจะเป็นคนรวย ครับ องค์นี้ผมได้มาจากบ้านคนรวยเพราะเอาพระไปแลกมา กุมารหลวงพ่อกวยนี้ที่บ้านคนรวยมี 5 องค์ (เป็นเนื้อกะไหล่ทอง 3 องค์ กระดูกแกะ 1 องค์ เขาแกะ 1 องค์) เหลือนอกจากนั้นก็มีกุมารทองดังๆ เก่าเก็บอยู่หลายองค์
    สำหรับ ประสบการณ์นั้น เพียงแค่ครั้งแรกที่ได้สัมผัสร่างกุมารทอง (เศรษฐีท่านนั้นเอาห่อไว้ในห่อผ้าอย่างดีครับ และท่านเปิดให้ผมหยิบขึ้นมาส่องดู) ก็ปรากฏเหมือนมีคนมาลูบผมอยู่หลายๆ ครั้งจนผมต้องเอามือปัดป้อง และพอประเดี๋ยวก็คิดได้ว่า คงไม่ธรรมดาละ ผมมองหน้าท่าน ท่านเศรษฐีก็ได้แต่อมยิ้ม
    สำหรับ ราคานั้นผมตั้งที่ 4,000 บาทครับ หากอยู่ในมือเซียนพระ ราคามากกว่านี้หลายเท่าตัวครับ แต่ผมปล่อยเองตั้งราคาได้เท่านี้ ไม่มีต่อ ไม่มีลดนะครับ เพราะกุมารจริงๆ แบบนี้หายาก ต่อให้มีเงินจริงๆ ก็ไม่สามารถหาได้หรอกครับ ถ้าคนที่เขาครอบครองไม่บอกและปล่อยออกมา ผมพนันได้เลยว่า ไปเดินหาตามตลาดพระ ตามศูนย์พระหรือตามที่ต่างๆ รับรองไม่มีแน่นอน (หมายถึงของแท้นะ แม้แต่งานประกวดพระใหญ่ๆ อย่างกรุงเทพก็เคยไปถามมาแล้ว เขาบอกไม่มี หายาก) ถ้าของปลอมพวกเนื้อตะกั่ว โลหะก็ยังพอหาได้ แต่เมื่อได้มาก็ขายไม่ออก เพราะไม่แท้ เสียเงินฟรี

4. visutto

visutto เป็นที่รู้จักกันดี

มีแค่เนื้อเดียว ที่เป็นมาตราฐาน กุมารหลวงพ่อกวยตะกั่วหล่อ
    ดูที่เนื้อตะกั่วเก่า มีสนิมตะกั่ว
    นอกนั้นเล่นยากมาก..เสี่ยงมาก
    ราคาไม่เกิน 1000 - 2000 บาท

5. Jin

Jin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    ครับฝีมือออกมาเยอะมาก เนื้อ ไม้ เนื้องา กระดูก เเนะนำว่าอย่าไปเล่นเลยครับ

เจอกุมารเนื้องา ไม่ยัดเป็น ลพ กวย ก็เปน อ เฮง ไพรยวัลย์ หมด

6. vptech

vptech เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2007
    ผู้ที่ชำนาญหลวงพ่อกวยครับ ฝากดูปรัดเนื้อปรอทของหลวงพ่อกวยชิ้นนี้ด้วยครับมีหรือเปล่าครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      545
  7. huangnang

huangnang เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2007
    อย่าไปเล่นเลยท่าน กุมารปี 21 กรรมการซื้อของโหลมาให้เสก แยกยากและยังมีของเสริมสมัยออกที่วัดแถวตัวเมืองลพบุรีอีก ผมเคยเช่ามาสมัยนั้นตัวละ 100 แหวนนิ้วอีก ผ้ายันต์อีกของเสริมทั้งนั้น
    ปลัดปรอทแบบนี้ก็เล่นยาก Case เดียวกับกุมารเลย
    ลองไป Web watkositaram.com ครับ

8. visutto

ปลัดปรอทหลวงพ่อกวย ไม่เคยเห็น มีแต่เนื้อตะกั่วที่นิยม

9. payakaphan222อ

กุมารองค์นี้ยังอยู่มั๊ยครับ ช่วยดูให้ที

ขนาดไฟล์:
      137.7 KB
      เปิดดู:
      1,765
  10. visutto

ลักษณะแบบนี้ ถ้าอยากจะขายแพง..ต้องตีเป็นหลวงพ่อกวย

ถ้าจะเช่าบูชา..อย่าเลยครับ...มีแต่เสี่ยงโดนยัดหลวงพ่อ..ซื้อแพง

แบบ..ไม่แน่ใจ..ว่าใช่หลวงพ่อกวยหรือเปล่า..

11. khanthong

khanthong เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ visutto ครับ แบบนี้พอไหวไหม ส่วนมากผมจะเห็นเลี่ยมมาแล้วทั้งนั้น

แต่ถ้าส่อง ตามที่พี่ payakaphan222 บอกมานี่ก็ ok เลยใช่ไหมครับ..

ขนาดไฟล์:
      65.4 KB
      เปิดดู:
      1,789
      ขนาดไฟล์:
      65.7 KB
      เปิดดู:
      1,693
  12. visutto

ผมยังยืนยันเหมือนเดิม...

ถ้าไม่ใช่เนื้อตะกั่ว เสี่ยงมาก..โดนยัดหลวงพ่อกวย..ทำให้ซื้อแพง

ออกมาหลายวัดหลายหลวงพ่อ..

13. หมอพล

หมอพล เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    เชื่อ พี่ท่านวิสุทโธ เถิด ^_^