การถือศึล๕ และกรรมบท ๑๐

ในห้อง 'คำถามที่หลวงพี่เล็กตอบให้แล้ว' ตั้งกระทู้โดย Jdin_buddhism, 19 พฤศจิกายน 2005.

1. Jdin_buddhism

Jdin_buddhism เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพี่ครับ ผมฟังเทศน์ของหลวงพ่อฯ หลวงพ่อท่านบอกว่าคนที่ถือศีล ๕ บริสุทธิ์พร้อมกับกรรมบท ๑๐ นั้นจะทำให้เป็นคนที่มีความสุขในชาตินี้และชาติหน้า จะได้เกิดอยู่แต่สวรรค์และมนุษย์ ไม่มีลงอบายภูมิทั้ง ๔ กระผมขอเรียนถามหลวงพี่ว่า หากเราตายไปแล้วมาเกิดเป็นมนุษย์ เราจะเข้าถึงธรรมต่อจากที่เราปฏิบัติมาเมื่อชาติก่อนได้ไหมครับ จะมีโอกาสที่จะทำผิดพลาดไม่สนใจธรรมและสร้างความชั่ว แล้วที่หลวงพ่อท่านเทศน์ว่า อย่างมากเกิดเป็นเทวดา ๗ ชาติ มนุษย์ ๗ ชาติแล้วต่อจากนั้นเป็นพระอรหันต์เข้านิพพาน หากมาเกิดเป็นมนุษย์แล้วบังเอิญทำแต่เวรกรรมในชาตินั้น แล้วที่ว่า ๗ ชาตินั้นยังเหมือนเดิมไหมครับ หรือว่าเราปฏิบัติดีในชาตินี้แล้ว ชาติต่อไปบุญก็จะส่งผลให้เราได้เข้าถึงธรรม ไม่มีกรรมชั่วเข้าแทรก ยังไง ขอนิมนต์หลวงพี่เทศน์สอนด้วยนะครับ สวัสดีครับ

2. แคท

แคท เป็นที่รู้จักกันดี

พระครู ท่านสอน เสมอ
    ให้ ตั่งอยู่ กับปัจจุบัน
    อนาคต เป็นสิ่งเพ้อฝัน
    มุ่งปฏิบัต ปัจจุบัน มุ่งสู่นิพาน