กรุบ้านกร่าง ขอความเห็นด้วยครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย นะ๙, 27 มกราคม 2012.

1. นะ๙

นะ๙ สมาชิก

29 มิถุนายน 2011
    :cool: แท้ไหมครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. นะ๙

นะ๙ สมาชิก

ไม่มีความเห็นใดๆ เงียบจัง

3. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    คนคงเข็ดไม่กล้าเข้ามาตอบเพราะเพ่ชอบลองภูมิเขา(อย่างองค์หลวงพ่อผางรุ่นแรกปี2512เป็นตัวอย่าง)....พระขุนแผนบ้านกร่างเนื้อหาจะเหมือนกันไม่ว่าจะเป็นพิมพ์ใดคือเป็นเนื้อดินเผา(ระวังพวกเนื้อย้อมเป็นดินเผาเหมือนมากแต่ผิวจะมันกว่า)เนื้อหามีความแกร่งแห้งผิวหยาบมีเม็ดทรายสีใสสีขาวขุ่นสีน้ำตาลอ่อนลอยทั่วไปบนผิว...ผิวพระกรุบ้านกร่างไม่มีขี้กรุ/ดินกรุจับเกราะกรังอย่างพระกรุอื่นเพราะไม่ได้เป็นพระที่จมในดินแต่เป็นพระที่อยู่ส่วนบนเจดีย์และมีผนังปูนปิดโดยรอบ...ดังนั้นพระที่ยังไม่ผ่านการใช้หรือสัมผัสก็จะมีเพียงขุยฝุ่นทรายบางๆจับตามซอกเท่านั้นไม่มีคราบกรุ/ดินกรุ...ส่วนตัวว่าเป็นพระถอดพิมพ์ยังไม่ผ่านครับพระขุนแผนแท้จริงๆพิมพ์สวยคมชัดไม่ได้เลือนเหมือนในหนังสือที่ลงกันครับ...จินตนาการดูซิครับว่าพระอายุกว่า400ปีความแห้งและการหดย่นที่ผิวมีเปล่า..ถ้าเป็นพระอบผิวรอยแตกจะเป็นลิ่มลองสังเกตุดู

4. นะ๙

นะ๙ สมาชิก

ขอบพระคุณ คุณพี่ phipharn มากมายครับผม กระทู้ก่อนหน้านี้ผมต้องกราบขอโทษทุกท่านไว้ ณ ที่นี่ด้วยนะครับ ผมความรู้ไม่ถึงการณ์ ขาดสติไปหน่อย เลยกล่าวข้อคามที่มิควรออกไป
    ผมเป็นนักสะสมพระหน้าใหม่ วัยรุ่นอายุวัยรุ่น 23 เองครับ กราบขออภัยอีกครั้งครับผม จากใจจริง นะ๙

5. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

น่านับถือพี่ พี่ phipharn มากๆ ที่กล้า มาแสดงความเห็นอีก และ ก็ขอยกย่อง ท่าน นะ9 ด้วยที่ คิดได้ และ มีความรับผิดชอบต่อสิ่งที่ทำ

สรุป สุดยอดทั้งสองท่านครับ :cool: