กราบเรียนถามท่านพระอาจารย์เล็กค่ะ เรื่องกรรมปรามาส

ในห้อง 'คำถามที่หลวงพี่เล็กตอบให้แล้ว' ตั้งกระทู้โดย kok_k, 4 พฤษภาคม 2008.

1. kok_k

kok_k Active Member

กราบเรียนถามท่านพระอาจารย์เล็กค่ะ เรื่องกรรมปรามาส

. เมื่อต้นเดือนพฤษภา ดิฉันได้ทำการปรามาสสมเด็จองค์ปฐมและล่วงเกินต่อพระอาจารย์เนื่องด้วยขาดความยั้งคิดและรู้เท่าไม่ถึงการณ์ โดยดิฉันได้จัดพิมพ์ภาพสมเด็จองค์ปฐมสองพันกว่าแผ่นถวายพระอาจารย์ที่บ้านอนุสาวรีย์โดยไม่ได้ปรึกษาขออนุญาตจากพระอาจารย์ก่อน ดิฉันขอกราบขอขมาพระอาจารย์อีกครั้งมา ณ ที่นี้ค่ะ
    . และพระอาจารย์ได้เมตตาบอกดิฉันว่า การจัดทำดังกล่าวนี้จะเป็นการปรามาสสมเด็จองค์ปฐมและจะก่อให้เกิดกรรมใหญ่โดยไม่รู้ตัว
    จึงขอกราบเรียนถามพระอาจารย์ค่ะว่า
    1. กรรมปรามาสดังกล่าวนี้ จะเกิดโทษแก่ดิฉันในด้านใดบ้างคะ
    2. การถวายดังกล่าวนี้ กรรมจะทวีเพิ่มมากขึ้นหรือเปล่าคะ เพราะนอกจากปรามาสในการจัดทำแล้ว ยังต่อด้วยนำมาถวายพระอีก
    3. การถวายดังกล่าวนี้ จะเกิดกรรมแก่ข้าพเจ้าในแง่ของการบังคับพระสงฆ์ให้รับของ(ซึ่งของนั้นเกิดจากเหตุอันไม่เหมาะสม)หรือเปล่าคะ
    4. การกระทำล่วงเกินผิดมารยาทต่อพระอาจารย์ครั้งนี้ ดิฉันควรทำอย่างไรเพื่อบรรเทากรรมส่วนนี้คะ ขอพระอาจารย์โปรดเมตตาแนะนำลูกด้วยเถิดค่ะ
    5. การที่ดิฉันขอขมาพระรัตนตรัยด้วยดอกไม้ธูปเทียนแพ กระทำถวายต่อพระประธานในวัดนั้น จะสามารถช่วยบรรเทากรรมปรามาสนี้ได้หมดหรือไม่คะ ถ้าไม่ดิฉันควรทำอย่างไรเพื่อให้กรรมส่วนนี้คลายตัวได้หมดคะ
    6. การจัดพิมพ์รูปสมเด็จองค์ปฐมอย่างถูกกาลเทศะนั้น มีแนวทางปฏิบัติอย่างไรคะ หรือสำหรับตัวดิฉันควรงดเว้นไว้กรณีหนึ่งก่อน
    7. การจัดพิมพ์รูปพระพุทธชินราช หรือพระประทานองค์อื่น ต้องพิจารณาในการจัดทำแบบเดียวกับรูปสมเด็จองค์ปฐมหรือเปล่าคะ

ขอกราบขอบพระคุณพระอาจารย์อย่างสูงค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤษภาคม 2008
  2. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

จังหวะนี้ขอขมาพระรัตนตรัยทุกวันไปด้วยนะกั๊บ
    ระหว่างรอท่านตอบ

3. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

ก๊อปข้อความของคุณนางมารร้ายจากเว็บกระโถนข้างธรรมมาสน์มาให้อีกหน่อย

[​IMG][​IMG] ธรรมะจากบ้านอนุสาวรีย์ค่า..ฮี่..ฮี่.. [​IMG][​IMG]

[​IMG][​IMG] พระอาจารย์ปรารภว่า พระรัตนตรัยมีคุณอนันต์ ก็มีโทษมหันต์ ขึ้นอยู่กับเราจะสัมผัสถูกต้องไปในทางไหน อย่าใช้ความเป็นกันเองกับพระรัตนตรัย [​IMG][​IMG]
    [​IMG][​IMG] เช่นนางขุตชุตรา ใช้เพื่อนที่เป็นพระอรหันต์หยิบของให้ เลยต้องเกิดเป็นคนใช้เขา ๕๐๐ ชาติ [​IMG][​IMG]
    [​IMG][​IMG] มีคนมาปรึกษาเรื่องสร้างพระ ท่านบอกว่าคนเราชอบคิดเอาแต่ได้ หารู้ไม่การสร้างพระนี่ ถ้าไม่ขออนุญาต ก็มีโทษเหมือนกัน [​IMG][​IMG]
    [​IMG][​IMG] ตัวอย่างสมัยท่านสร้างพระปัจเจกพุทธเจ้า ท่านบวงสรวงขออนุญาตอย่างเป็นทางการ ว่าจะสร้างแบบไหน ขนาดหน้าตักเท่าไร แต่มีคนหนึ่งอยากได้หน้าตักใหญ่กว่านั้น ก็ไปบอกช่างให้สร้างองค์ใหญ่ให้ด้วย...ปรากฏว่าเททอง เท่าไรก็ไม่สำเร็จ ร้อนถึงพระอาจารย์ต้องไปขอขมาและขออนุญาตให้ ถึงเททองครั้งเดียวสำเร็จ [​IMG][​IMG]
    [​IMG][​IMG] พระอาจารย์ว่า ตัวท่านเองยังไม่เคยคิดจะสร้างองค์ปฐมเลย ทำไมบางคนชอบสร้างกันนัก เช่นอัดรูปองค์ปฐมมาเข้าพิธีให้แจก ท่านเคยถามพวกนั้นว่าองค์ปฐมเป็นเพื่อนเขาหรือ ถึงนึกอยากจะทำก็ทำ เคยขออนุญาตท่านมั้ย แล้วเรื่องเกี่ยวกับองค์ปฐมนี่..พระพุทธเจ้าองค์อื่น ท่านยังไม่บังอาจเลย ต้องเป็นท่านเองมาปลุกเสกเองเท่านั้น..พวกนั้นก็เท่า กับว่ามีโทษใช้องค์ปฐม..เคยคิดถึงโทษตรงนี้มั้ยว่ามั นมหาศาลขนาดไหน [​IMG][​IMG]

[​IMG][​IMG] ฟังปุ๊บก็รายงานปั๊บ..ใครสร้างพระ..นางมารร้ายขอโมทน าแต่ที่ดีๆนะคะ..ฮี่..ฮี่..
    [​IMG][​IMG]

http://www.grathonbook.net/gbook/guestbook.php?act=show

4. คนเก่า

คนเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2004
    ขอเล่าเสริมที่ครั้งหนึ่งพระอาจารย์เมตตาปรารภให้ฟัง อันเป็นเหตุสืบเนื่องมาจากกรณีหนึ่งที่มีผู้นำสิ่งของมาถวายให้ท่านแจกว่า

ก่อนจะทำอะไรมาถวาย ควรมากราบเรียนขออนุญาต บอกกล่าวกันก่อน ซึ่งถ้าเห็นสมควรก็จะได้แนะนำให้ทำอย่างถูกต้องสมบูรณ์