กรรมเก่าที่เราทำกับเขามันคือกรรมใหม่ที่เขาทำกับเราไหม

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย palama, 27 กรกฎาคม 2005.

1. palama

palama สมาชิกใหม่

19 พฤศจิกายน 2004
    การที่ตอนนี้เราโดยใครคนหนึ่งที่เรารักทำให้ทุกข์ใจโดยการมีคนอื่น
    ก็แสดงว่าเมื่อชาติก่อนเราได้ทำกรรมกับเขาไว้เขาเลยมาทำกับเราบ้าง
    แล้วสิ่งที่เขาทำกับเรามันเป็นกรรมไหมที่ทำให้เราต้องเสียใจ
    แล้วชาติหน้าหรือชาตินี้เขาจะได้รับกรรมที่เขาทำไว้กับเราบ้างไหม
    ได้รับรู้ความรู้สึกเสียใจที่เท่ากับเราบ้างไหม หรือคือ
    เท่ากับเรา2คนหายกันเพราะเราเคยทำกับเขาเขาก็มาทำกับเราแบบนี้
    ท่านได้มีความรู้เรื่องกรรมช่วยไขข้อสงสัยให้หน่อยนะคะ

ขอบคุณมากคะ

2. Oatto81

Oatto81 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2005
    ขอตอบตามความเข้าใจของตัวผมเองนะครับ การที่คุณต้องเจอกรรมอย่างนั้นเนื่องจากว่าเคยทำผิดศิลข้อ 3 มาก่อนในอดีต และผลของกรรมอันนั้นมันก็ส่งผลมาในชาตินี้ โดยที่บางทีคนที่เค้าเป็นเจ้ากรรมนายเวรจริงๆของคุณเค้าอาจจะไม่ได้ติดใจเอาความแล้วก็ได้ แต่ด้วยกฏของกรรมที่ทำไว้ มันไม่มีการอ่อนข้อให้ใคร ตามที่เค้ากล่าวไว้ว่า กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นสนอง ทางที่ดีนะครับเราก็ควรทำบุญไม่ว่าจะเป็นด้านของวัตถุ หรือการปฎิบัติตน เพื่อให้ผลบุญที่ได้มานั้นช่วยทำให้กรรมไม่ดีที่เคยทำมามันตามเราไม่ทัน หรืออย่างน้อยก็ช่วยให้ผลของกรรมที่ตามมามันลดน้อยลง และถ้าอยากจะทำให้ใจเราสบายยิ่งขึ้น หลังจากที่เราได้ทำบุญแล้ว เราก็ควรอุทิศส่วนกุศลให้แก่เจ้ากรรมนายเวรของเรา และท่านผู้มีคุณทุกๆท่าน และก็ควรที่จะกล่าวอโหสิกรรมให้แก่ใครต่างๆที่เค้าเคยก่อกรรมไว้กับเรา เพื่อที่จะได้ไม่ต้องไปตามจองเวรจองกรรมกันอีกต่อไป และมันยังจะทำให้ใจของเราเบาสบายยิ่งขึ้นไปครับ (นี่เป็นเพียงความคิดของผมนะครับ ถ้าผิดถูกประการใดก็ขออภัยด้วย)

3. chatyamn

chatyamn เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    รับทราบครับผม

4. palama

palama สมาชิกใหม่

19 พฤศจิกายน 2004
    ขอบคุณมากคะ

5. มหาธาตุ

มหาธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

อโหสิกันไป จะให้แน่คุณไปถามถามแม่ชีทศพร ดีกว่า

6. NUI

NUI เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    กรรมคือการกระทำ ทำอะไรก็ได้อย่างนั้น
    ยกตัวอย่างอุปมาอุปมัยว่าถ้าเราได้เรียนภาษาอังกฤษ เราก็พูด อ่าน เขียนภาษาอังกฤษได้ ถ้าเราไม่ได้เรียนภาษาอังกฤษ เราก็ไม่สามารถพูด อ่าน เขียนภาษาอังกฤษได้
    เหตุคือการเรียนนั้นก็คือกรรมที่ได้กระทำ
    ผลของกรรมนั้นคือ พูด อ่าน เขียน ภาษาที่ได้เรียนนั้นได้
    และกว่าจะพูด อ่าน เขียน ได้นั้นต้องใช้เวลา

กรรมที่ได้ทำไว้ในอดีตก็ตาม บางทีกว่าจะส่งผลก็ต้องข้ามชาติกันมาตามเหตุปัจจัยที่ได้สร้างไว้ ว่าจะมีกำลังแรงแค่ไหน มีบุญหนุนอยู่ก่อนหรือเปล่า เป็นต้น ก็ต้องใช้เวลาเช่นกัน ทำให้ผู้ที่รับกรรมอยู่นั้นไม่เข้าใจเพราะเหตุไม่ได้อยู่ที่ปัจจุบันแต่ผลมาอยู่ที่ปัจจุบัน
    การจะไม่ให้กรรมนั้นสืบเนื่องผลัดกันเป็นเจ้ากรรมนายเวรกันอยู่ต่อไป ก็ให้ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งอโหสิกรรมก่อนอีกฝ่ายก็จะยอมเลิกลากันเอง อโหสิกรรมด้วยการสร้างบุญอุทิศแผ่เมตตาให้ และขออโหสิกรรม

ส่วนความรักที่เป็นทุกข์นั้น ถ้าไม่ยึดติดก็ไม่ทุกข์ พยายามปล่อยวางให้เป็น ถ้าใจเป็นทุกข์ก็ทุกข์ หาสิ่งเบี่ยงเบนใจให้เป็นสุขใจก็เป็นสุข พยายามปลอบใจตนเองให้เป็น วันนี้อาจทุกข์เพราะคนนี้ วันหน้าอาจพบคนใหม่ที่ทำให้สุขใจดีกว่าคนเดิม ให้กำลังใจตนเอง ชีวิตเราต้องเจออะไรมากมายไม่ใช่แค่นี้ มีวันหน้าที่รออยู่ เป็นคนดีก็อยู่ในแวดวงสังคมคนดีก็จะพบเจอคนดีเอง