กฐินสามัคคี สร้างกุฏิสงฆ์

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย อัคราวุธ, 23 กันยายน 2012.

1. อัคราวุธ

อัคราวุธ สมาชิก

เนื่องด้วยทางสำนักสงฆ์อรัญญาภิวัฒน์ได้ก่อสร้างขึ้นใหม่ ในปี 2554 ที่ผ่านมา ยังไม่มีกุฏิสงฆ์สำหรับพระจำพรรษา จึงได้เกิดฉันทามติ ก่อสร้างกุฏิสงฆ์ทรงไทยประยุกต์ ขึ้น 1 หลัง บัดนี้การก่อสร้างพึ่งดำเนินได้เพียง 3-5 เปอร์เซ็นเท่านั้นเพราะยังขาด ปัจจัยจำนวนมาก จึงถือโอกาสบอกบุญผู้มีจิตศรัทธาทุกท่าน ร่วมทำบุญรับเป็นเจ้าภาพ กฐินสามัคคี ฉลองพุทธชยันตี 2600ปี ณ สำนักสงฆ์อรัญญาภิวัฒน์ ต.บ้านหลวง อ.แม่อาย จ.เชียงใหม่ ในวันอาทิตย์ที่ 4 พฤศจิกายน 2555 เวลา 09.00 น. โดยรับเป็นเจ้าภาพ กฐิน 2600 กอง กองละ 500 บาท หรือตามเจตนาศรัทธา ติดต่อสอบถามโดยตรงได้ที่ 080-1220801 หรือท่านที่ต้องการโอนปัจจัย สามารถโอนได้ที่ ธนาคารกสิกรไทย สาขาฝาง ชื่อบัญชีพระอาจารย์ศักดิ์สิทธิ์ สุทฺธญาโณ เลขที่บัญชี 2382504650 ขออนุโมทนาสาธุกับท่านผู้ใจบุญทุกท่านครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      990 KB
      เปิดดู:
      4,276
  2. ตุลวรรธนะ

ตุลวรรธนะ เป็นที่รู้จักกันดี

อานิสงส์ของการสร้างวัด กุฏิ วิหารถวายแก่สงฆ์

การสร้างกุฏิ หรือส่วนประกอบของวัด เพื่อถวายพระสงฆ์ที่มาจากถิ่นฐานต่างๆให้เป็นที่พำนักอาศัยที่ปฎิบัติธรรมที่ประกอบกุศลกิจ อันเป็นประโยชน์ต่อผู้ทรงศีล ทรงคุณธรรมนั้นมีอานิสงส์ คือ ผลดีตอบต่อผู้ถวายอย่างยิ่งใหญ่ไพบูลย์ พระพุทธองค์ ได้ทรงแสดงไว้ ดังนี้

๑. ผู้ใดให้ที่พักอาศัย ผู้นั้นเชื่อว่าให้สิ่งทั้งปวง " (สังยุตตนิกาย สคาถวรรค)

๒. ผู้ให้ที่พักอาศัย ฯลฯ ย่อมมีบุญเจริญในกาลทุกเมื่อ ทั้งกลางวัน ทั้งกลางคืน เขาตั้งอยู่ในธรรม สมบูรณ์ด้วยศีล เป็นผู้ไปสวรรค์ (วนโรปสูตร)

๓. ในวิหารทานกถา พระพุทธองค์ทรงยืนยันให้เห็นชัดเจนว่า การถวายวิหาร(วัด)ที่อยู่อาศัยแก่ภิกษุสงฆ์ เป็นสมุฏฐานก่อให้เกิดประโยชน์สุข ทั้งผู้รับและผู้ถวาย ซึ่งทรงแสดง อานิสงส์ไว้ว่า เป็นยอดของสังฆทาน เป็นปัจจัยให้ประสบความเกษมศานต์ จนบรรลุถึงพระนิพพาน เป็นที่สุด โดยตรัสไว้ว่า “เสนาสนะที่อยู่อาศัย ย่อมบรรเทาความหนาว ความร้อน ป้องกัน เนื้อร้าย ป้องกันงู และยุงได้ ป้องกันฝนก็ได้ แม้ลมแดดกล้าที่ปรากฏขึ้น ก็บรรเทาได้” การถวายกุฎิที่อยู่อาศัยแก่พระสงฆ์เพื่อเร้นอยู่ ของผู้ต้องการความสงบ เพื่อความสุข เพื่อฌานการเพ่ง เพื่อวิปัสสนา การเห็นแจ้งพระพุทธเจ้าทรงสรรเสริญว่าเป็นทาน อันเลิศ เพราะเหตุนั้น ผู้มีปัญญา เมื่อเล็งเห็นประโยชน์ของตน พึงสร้างกุฎวิหาร ที่อยู่อาศัยอันรื่นรมย์ ถวายแด่พระสงฆ์ ผู้เป็นพหูสูตเถิด อนึ่งถวายข้าว น้ำ ผ้า และเสนาสนะ แก่พระสงฆ์ ทั้งหลายเหล่านั้น ด้วยน้ำใจอันเลื่อมใส ในท่านผู้ปฏิบัติตรง ทั้งทางกาย และ ทางใจ ท่านย่อมแสดงธรรม อันเป็นเครื่องบรรเทาความทุกข์ทั้งมวล แก่บุคคลผู้เมื่อรู้ธรรมแล้วเป็นผู้ไม่มีกิเลส ปรินิพพานในโลกนี้(เสนาสนขันธกะ พระวินัยปิฎก)

๔. ในพุทธวรรคที่ ๑ ขุททกนิกาย อปทาน ภาค1 แสดง อดีตชาติ ของพระอรหันตสาวก ชั้นผู้ใหญ่ ว่าได้บำเพ็ญทานสร้างวัด และส่วนประกอบของวัด ด้วยศรัทธาเสื่อมใสในพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ แล้วในชาติปัจจุบันท่านเหล่านั้นก็ได้รับอานิสงส์ผลบุญกุศลคล้ายคลึงกัน ว่าโดยสรุปก็คือ ไม่รู้จักทุคติได้โลกิยสมบัติอันน่าพึงพอใจ จนถึงชั้นสูงสุดและได้บรรลุคุณวิเศษต่างๆ อาทิ วิโมกข์ ๘ ปฎิสัมภิทา ๔ อภิญญา ๖ อรหัตตผล สิ้นอาสวะกิเลสเป็นที่สุด

ตัวอย่างท่านผู้ใดได้อานิสงส์ดังกล่าว คือ

พระมหากัสสปเถระ ได้ดีเพราะสร้างพุทธเจดีย์ถวายพระพุทธเจ้า
    พระอุบาลีเถระ ได้ดีเพราะสร้างสังฆาราม(วัด) ถวายพระพุทธเจ้า
    พระอุปสีวเถระ ได้ดีเพราะสร้างอาศรม(ที่อยู่อาศัย)ถวายพระพุทธเจ้า
    พระอายาตทายกเถระ ได้ดีเพราะสร้างบรรณศาลา ถวายพระพุทธเจ้า

สาธุ สาธุ สาธุ
    ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ

3. wirotp

wirotp เป็นที่รู้จักกันดี

ผมและครอบครัวขอร่วมบุญเป็นเจ้าภาพกฐินสร้างกุฏิสงฆ์ในครั้งนี้ด้วยจำนวน 1 กอง 500 บาท ครับ
    วิโรจน์ ผาณิตพจมาน และครอบครัว
    --------------

<TABLE id=Main border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0><TBODY><TR><TD><TABLE class=SectionR border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0><TBODY><TR><TD>โอนเงินต่างธนาคาร

</TD><TD align=right>
    • พิมพ์
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    รายการของท่านได้ดำเนินการเรียบร้อยแล้ว
    ท่านสามารถจัดพิมพ์เป็นเอกสารเพื่อเก็บไว้เป็นหลักฐานอ้างอิงได้
    </TD></TR><TR><TD><TABLE class=MainTb border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0><TBODY><TR class=SubIntroR><TD class=BorderA colSpan=3>รายการเสร็จสมบูรณ์</TD></TR><TR class=SwapR><TD class=LeftCL width=200>โอนจากบัญชี</TD><TD class=RightCL width=250 colSpan=2>Joop-111-No Fee AC </TD></TR><TR class=SwapBR><TD class=LeftCL>ชื่อบัญชีผู้โอน</TD><TD class=RightCL colSpan=2>นาย วิโรจน์ ผาณิตพจมาน </TD></TR><TR class=SwapR><TD class=LeftCL>ธนาคารผู้รับโอน</TD><TD class=RightCL colSpan=2>ธ.กสิกรไทย - KBANK </TD></TR><TR class=SwapBR><TD class=LeftCL>เลขที่บัญชีผู้รับโอน</TD><TD class=RightCL colSpan=2>238-2-50465-0 </TD></TR><TR class=SwapR><TD class=LeftCL>ชื่อบัญชีผู้รับโอน</TD><TD class=RightCL colSpan=2>MR. SAKSIT SUTTAYANO </TD></TR><TR class=SwapBR><TD class=LeftCL>จำนวนเงิน (บาท)</TD><TD class=RightCL colSpan=2>500.00 </TD></TR><TR class=SwapR><TD class=LeftCL>ค่าธรรมเนียม </TD><TD class=RightCL colSpan=2>0.00</TD></TR><TR class=SwapBR><TD class=LeftCL>กำหนดวันโอน</TD><TD class=RightCL colSpan=2>24/09/2012 02:02:11 PM </TD></TR><TR class=SwapR><TD class=LeftCL>หมายเลขอ้างอิงรายการ</TD><TD class=RightCL colSpan=2>tmbi24361907 </TD></TR><TR class=SwapBR><TD class=LeftCL>หมายเลขอ้างอิงระหว่างธนาคาร</TD><TD class=RightCL colSpan=2>348470109467 </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

4. อัคราวุธ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณวิโรจน์ ผาณิตพจมาน พร้อมครอบครัวครับ บุญนี้มีอานิสงค์มากนักขอให้ท่านและครอบครัวพบเจอแต่สิ่งดีๆ ตลอดไปครับ สาธุ..

5. kitsanathep

kitsanathep เป็นที่รู้จักกันดี

อ.กฤษณะเทพ ไกรณรงค์ โรงเรียนอ้อมอารีพิทยา จ.ลำปาง ร่วมทำบุญโอนปัจจัยเข้าบัญชีเรียบร้อยแล้ว ลว.26 ก.ย. 55 ขอความเมตตาโมทนาบุญให้ข้าพเจ้าและครอบครัวด้วย

6. ชัยวัฒน์98

ชัยวัฒน์98 เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ผมได้ทำบุญเจ้าภาพกฐิน สร้างกุฏิสงฆ์ ผ่าน ATM เข้าบ.ช ของพระอาจารย์ศักดิ์สิทธิ์เรียบร้อยแล้วตาม กำลังศรัทธา จำนวน 209 บาท เพื่อเป็นประโยชน์แก่หมู่สงฆ์และพระศาสนาสืบไป
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

7. อัคราวุธ

ขอขอบคุณอนุโมทนาผู้ใจบุญสองท่าน (ไม่ประสงค์ออกนาม) รับเป็นเจ้าภาพสร้างห้องสุขาถวายสำนักสงฆ์อรัญญาภิวัฒน์ จำนวน 3 ห้อง จำนวนเงิน 30,000 บาท ครับ ขณะนี้สำนักสงฆ์อรัญญาภิวัฒน์ มีแค่ ศาลาปฏิบัติธรรม 1 หลัง และห้องสุขา 3 ห้อง ยังขาดเสนาสนะอีกมากเพื่อปฏิบัติกิจพระศาสนา ฝากประกาศบอกบุญครั้งนี้เพื่อให้เพื่อนๆได้อนุโมทนาและร่วมบุญกันนะครับ

8. อัคราวุธ

หากท่านใดจะร่วมเปนเจ้าภาพผ้ากฐินหรือบริขารกฐินสามารถร่วมทำบุญได้นะครับโดยติดต่อเบอร์หรือโอนปัจจัยร่วมทำบุญที่บัญชีข้างต้นนะครับ

9. อัคราวุธ

ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพผ้ากฐินเพื่อถวายพระสงฆ์จำนวน 19 ไตร ไตรละ 1,500 บาทนะครับบุญนี้กุศลนี้ 1 ปี มีครั้งเดียว ขอเชิญร่วมทำบุญกันนะครับ

10. อัคราวุธ

ตอนนี้มีผู้มีจิตศรัทธารับเป็นเจ้าภาพ ผ้าพระกฐินแล้ว 2 ไตรนะครับ ยังขาดอีก 7 ไตรท่านใดอยากร่วมบุญเรียนเชิญร่วมทำบุญกันนะครับ

11. อัคราวุธ

อนุโมทนาสาธุกับผู้ใจบุญที่ยังบริจาคทรัพย์ร่วมทำบุญเรื่อยๆนะครับ

12. อัคราวุธ

โค้งสุดท้ายสำหรับมหาทานบารมีกฐินสามัคคีฉลองพุทธชยันตี 2600 ปีครับขอเชิญชวนพุทธศาสนิกชนทุกท่านร่วมบุญด้วยกันนะครับ